thưa các bác,

em đọc báo thấy có nói nên thường xuyên kiểm tra áp suất lốp, vậy kiểm tra thế nào?

đâu có dùng tay ...bóp bóp như với ngựa sắt dấu yêu được, phải không các bác?

hay là cứ đợi đến đúng dịp bảo trì thì mới kiểm tra?

mà áp suất bao nhiêu là đúng chuẩn hả các bác?

bác nào biết, chỉ bảo giùm em với.

cám ơn các bác.

RE: kiểm tra áp suất lốp thế nào?

Trời ơi, xe hơi làm sao mà bóp bóp được bác [&:]

Bác lấy cái cờ lê gõ vào bánh xe như mấy ông tài xế đường dài hay kiểm tra đó, gõ vào thấy nó tưng "boong, boong" là OK.;)

Còn chắc ăn thì mua cái đồng hồ áp lực, sáng sáng dí vào đầu vòi là biết ngay...

...cha hoà thượng này....đúng là hoà thượng....mai em cũng đi kiếm cái cờ lê về gõ lốp Matiz mới được...

còn vụ áp suât thế nào là chuẩn....cái đó hình như mỗi vỏ mỗi khác mà....cứ đối chiếu tiêu chuẩn của nhà sản xuất là okie..

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam

Bác ghé các cửa hàng bán đồ xe hơi, mua 1 cái đo áp xuất lốp xe 45K, về xem trong manual (hay bên hông cửa xe) xem áp xuất chuẩn là bao nhiêu rồi đo thử, dễ không í mà :D

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Các bác có biết ở HN chỗ nào có bán cái bơm lốp xe hơi dùng điện acc ko ? chỉ cho em với, em muốn tự bơm :)
mà xe em chuối quá, tìm đỏ mắt mà ở 4 cánh cửa xe chả có cái chỉ thị áp suất lốp nào sất, xem manual thì nó nói nằm ở cửa sau bên phụ mà đếch thấy :mad: đúng là VN, xe em CD5 thì áp suất cỡ bao nhiêu ? em vẫn dùng kiểu bóp bóp để kiểm tra đấy :D:D:D[8D]

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Chắc tay bác to lắm nhỉ, bánh xe như thế mà bóp được. Em cũng hay tập bóp nhưng mà đến giờ này vẫn chưa bóp nổi bánh con ngựa sắt của em :D:D:D
Bây giờ em thấy có cái đồng hồ đo áp suất nhỏ gọn (nằm lọt trong lòng bàn tay) không có vòi gì cả các bác cứ dí vào van xong đưa ra coi thôi vì kim vẫn giữ ở vị trí vừa đo được, để đo lần khác thì nó có 1 nút reset để kim trở về 0. Hình như cũng chỉ có vài chục ngàn thì phải.

Tập Lái
13/9/04
43
0
0
53
Hà Nội
www.vietkey.net

Các đ/c nên mua cái máy bơm (có đồng hồ đo áp suất) lại vừa là máy hút bụi luôn, đùng điện tẩu thuốc, giá 280K, rất tiện lợi.

Áp suất chắc tuỳ xe, nhưng cỡ 2kg, 2.5kg là được.
Kiểm tra có thể bằng mắt:D, nếu thấy bị bẹp nhiều thì bơm thôi, cần gì đo.

Last edited by a moderator: