Hỏi/Đáp Kỹ Thuật kiểm tra bình acquy khô

Hạng B2
17/3/10
157
14
18
Sydney, Australia
các bạn cho hỏi cách kiểm tra bình acquy oto 12V yếu và sắp bị hỏng bằng thiết bị kiểm tra điện như thế nào vậy.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Cái này mà sao test thủ công được ta? Hãng nó có thiết bị test điện tử/chắc gara họ cũng có, bác có thể ghé test (tiền công chắc không nhiều). Nó in ra tình trạng sức khỏa của bình á, mà đến khi yếu xe nó sẽ báo mà bác.

• Like
Reactions: kien_viet thai
Hạng D
29/4/16
1.912
7.815
113
Cái này mà sao test thủ công được ta? Hãng nó có thiết bị test điện tử/chắc gara họ cũng có, bác có thể ghé test (tiền công chắc không nhiều). Nó in ra tình trạng sức khỏa của bình á, mà đến khi yếu xe nó sẽ báo mà bác.
accu khô, nếu xe chạy bình thường, không tắt thiết bị khi tắt máy làm cạn (hết) bình thì trước khi nó "chết" nó củng "ho ho" máy cái, cụ thể như sáng ra đề mà máy nó "nhựa nhựa" lâu nổ, cùng lúc này date củng sâu ( tầm 2 năm). quyết định thay mới tức khắc,nếu còn chần chờ có ngày... đẩy!!

• Like
Reactions: btpaul
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Hình như accu "khô" dc đề cập là accu nước nhưng nó kín khí, k cần bảo dưỡng phải k các cụ. Em có ôm cái bình ô tô lên lắc thì bên trong vẫn kêu óc ách của nước mà :D

• Like
Reactions: kien_viet thai
MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
accu khô, nếu xe chạy bình thường, không tắt thiết bị khi tắt máy làm cạn (hết) bình thì trước khi nó "chết" nó củng "ho ho" máy cái, cụ thể như sáng ra đề mà máy nó "nhựa nhựa" lâu nổ, cùng lúc này date củng sâu ( tầm 2 năm). quyết định thay mới tức khắc,nếu còn chần chờ có ngày... đẩy!!
E hư 2 lần đều ko ho ho :)

Hạng D
29/4/16
1.912
7.815
113
E hư 2 lần đều ko ho ho :)
chắc chắn là nó có "ho ho" nhưng bác k để ý hoặc nhạn ra, rất nhiều xe "con cóc" (spark, morning,...) để giảm chi phí nhà sx lắp accu bé tẹo tầm 30ah. nếu xe gắn thêm nhiều thiết bị (DVD, sạc,...) nếu đi đêm nhiều accu luôn cạn rất nhanh hư accu, đây nguyên nhân accu "theo xe" hết bảo hành là hư, nếu thay accu mới mà vẫn giử thông số theo accu zin thì lại tiếp tục, ngoặc cái là accu nó có cái hộp chứa, thay đổi dung lượng to hơn thì k vừa hộp hoặc chổ chứa. các bác có nghỉ một người quàn lý quyết định cho dây chuyền lắp hoàn chỉnh chiếc ô tô, kinh nghiệm tầm 20 năm, mang hàng trăn cái accu ra kiểm tra mà k biết tại sao nó hư, phải bắt người kỹ sư điện kiểm tra và mang hàng trăm cái accu đi sạc, sạc mấy tuần lễ. cuối cùng mình nhìn vào cái accu và nói nó hết date rồi, mặc dù nó vừa đập hộp và niên hạn đã qua 4 năm. đó là người có chuyên môn, kinh nghiệm, máy test làm trong nghành. mình chỉ nói 1 câu: accu sx tại vn date tối tầm 2-3 năm, hàng tung của không quá 4 năm, hàng châu âu 7-10 năm. lô accu ấy hàng tung của, nhập về

• Like
Reactions: vthanh6 and btpaul
Hạng D
29/4/16
1.912
7.815
113
mình từng dùng máy test accu của nhật bổn (nhập về). kết luận rằng, nó chỉ mang tính chất...test, để xác định accu đã qua sử dụng, biết nó còn sài được k thì... k cần máy test cũng có thể đoán chính xác trên 90%, chỉ nhìn bên ngoài!

MEP Vaccine Hero
22/5/12
9.993
74.415
113
mình từng dùng máy test accu của nhật bổn (nhập về). kết luận rằng, nó chỉ mang tính chất...test, để xác định accu đã qua sử dụng, biết nó còn sài được k thì... k cần máy test cũng có thể đoán chính xác trên 90%, chỉ nhìn bên ngoài!
Hóng kinh nghiệm nhìn ạ

Hạng D
5/10/09
2.597
992
113
39
aloacquy.vn
với công nghệ của mấy mẫu bình mới bây giờ cỡ như EFB hay AGM thì ko nhìn dc đâu bác ơi, phải có máy test nha

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp

Rẻ rề trên mạng

Thượng vàng hạ cám cái gì cũng có