Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kiểm tra Mobin

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Chào các bác ! Thớt mới em chúc các bác 1 ngày thật vui vẻ và nhiều may mắn. Dạo này ngoài em vẫn nghỉ dịch nên em túc tắc vệ sinh khoang máy rồi nghĩ ra 1 vấn đề. Làm thế nào để kiểm tra mobin yếu ( mobin chết hằn thì trường hợp rung giật bỏ máy em ko đề cập tới ). Nhờ các bác tư vấn vì xe em cũng phải 3 năm rồi chưa sờ đến mobin. Có buzi thì đã thay từ năm ngoái thôi.
Kính các bác !
Ps: cụ thể em đang nói xe Hàn Quốc và Xe Nhật

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Chào các bác ! Thớt mới em chúc các bác 1 ngày thật vui vẻ và nhiều may mắn. Dạo này ngoài em vẫn nghỉ dịch nên em túc tắc vệ sinh khoang máy rồi nghĩ ra 1 vấn đề. Làm thế nào để kiểm tra mobin yếu ( mobin chết hằn thì trường hợp rung giật bỏ máy em ko đề cập tới ). Nhờ các bác tư vấn vì xe em cũng phải 3 năm rồi chưa sờ đến mobin. Có buzi thì đã thay từ năm ngoái thôi.
Kính các bác !
Ps: cụ thể em đang nói xe Hàn Quốc và Xe Nhật
Bobine có thể chia ra 2 loại
1 - độc lập
2 - chung
Nếu như chung thì chết thì chết hết :) :) :) , còn độc lập từng cái thì máy giật là điều hiển nhiên. Hiện tại thì các xe đời sau dùng độc lập (tức là mỗi dây một bobine) .

Có câu đoàn kết là chết hết, chia rẽ thì chết lẻ tẻ .... được dùng đúng trong trường hợp nầy :):):) . Thân bác chủ thớt

• Like
Reactions: ValentinoViviano
Hạng B2
12/12/20
122
116
43
32
Mở bugi ra kiểm tra coi nếu mobi yếu thì lửa sẽ yếu và đầu bugi sẽ khác với mấy cái còn lại

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Mở bugi ra kiểm tra coi nếu mobi yếu thì lửa sẽ yếu và đầu bugi sẽ khác với mấy cái còn lại
Chưa chắc đâu bác, vì có thể do .... dây bougie, đây cũng là điều mà ít ai nghĩ đến, cứ đè thay mấy đồ lớn trước là mệt túi tiền

Còn đầu bougie khác màu là do gió xăng (cũng có một phần về lửa), màu đầu bougie rất quang trọng để đoán tình trạng máy thế nào.

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Xe em lâu ko đi do dịch ảnh hưởng nhưng mấy nay được đi lại thì thấy hơi rung rung nhẹ ( nổ máy khi đỗ tại chỗ ) đi thì lại bình thường. Xin hỏi các bác cần làm gì để khắc phục ?
bgio ngồi trong xe nó rung như kiểu bật Ac ( em đã thay thử 2 con mobin ) vẫn bị rung nhẹ. Trước đây ngồi trong xe nó rất êm, cảm nhận rõ ở sàn xe

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Xe em lâu ko đi do dịch ảnh hưởng nhưng mấy nay được đi lại thì thấy hơi rung rung nhẹ ( nổ máy khi đỗ tại chỗ ) đi thì lại bình thường. Xin hỏi các bác cần làm gì để khắc phục ?
bgio ngồi trong xe nó rung như kiểu bật Ac ( em đã thay thử 2 con mobin ) vẫn bị rung nhẹ. Trước đây ngồi trong xe nó rất êm, cảm nhận rõ ở sàn xe
Như các post khác
Hiệu, đời, cây số, và làm gì "trên máy" hay làm gì " ngoài bình thường"
Thêm nửa rpm là bao nhiêu khi máy lạnh / nóng

Nếu như câu hỏi của em quá khó thì bác không cần trả lời ... Thân !