Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
Bác hỏi câu hay ho gớm, nước nó chảy vào qua hệ thống hút khí vào đấy.
Nếu nước vào thì nó phá vỡ động cơ, gãy xec măng, gãy piston. Nên khi ngập nước chết máy thì bác đừng cố khởi động máy, phá động cơ đấy. Cứ để nguyên thế mà kêu cứu hộ nhé
Đã giúp thì giúp cho trót,sao bác HV hỏng hướng dẫn bác ấy cách khắc phục khi qua đoạn ngập nước là dùng cái ruột xe gắn máy cắt ra 1 đầu trùm vào họng hút bô air còn đầu kia treo lên trần xe là ok..... hiiiiii em dọt để khỏi bị các bác quýnh....hội đồng...!!!!!!!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Đã giúp thì giúp cho trót,sao bác HV hỏng hướng dẫn bác ấy cách khắc phục khi qua đoạn ngập nước là dùng cái ruột xe gắn máy cắt ra 1 đầu trùm vào họng hút bô air còn đầu kia treo lên trần xe là ok..... hiiiiii em dọt để khỏi bị các bác quýnh....hội đồng...!!!!!!!

Bác chơi như trẻ con nhở? :))) Nói chung khuyến cáo các bác đi qua đường ngập nước thì phải theo tôn chỉ của cha ông: Ăn cỗ đi trước lội nước theo sau. Và nếu nước ngập quá nửa bánh xe thì ko nên liều nhé.

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
Bác chơi như trẻ con nhở? :))) Nói chung khuyến cáo các bác đi qua đường ngập nước thì phải theo tôn chỉ của cha ông: Ăn cỗ đi trước lội nước theo sau. Và nếu nước ngập quá nửa bánh xe thì ko nên liều nhé.
Em đùa í mà, vấn đề còn liên quan đến hệ thống điện , chứ khắc phục việc nước tràn vào họng gió cũng dễ mà . như mấy chiếc offroad em thấy nó đặt họng hút gió tuốt lên trời.

Hạng B2
4/7/11
110
14
18
Bác chủ có thể giải thích tại sao động cơ toy cũng nguy6en lý đó mà nó bền, lành, không vật, ko nằm đường...không ạ

Hạng B2
17/9/15
130
2.950
93
XXXX
Ôi, sorry các bác, mấy hôm nay bọn e chạy cái đề án phòng chống ngộ độc thực phẩm trong sở giáo dục và sở điện lực HCM, chạy nhong nhong đi gặp đối tác với ông anh cả ngày, đêm về tắm phát lăn ra ngủ ko có thời gian nữa. Nói cho mỹ miều thế chứ thực chất là để bán máy phòng chống ngộ độc thực phẩm của Viện VLKT Bách Khoa. Bác nào biết viện này ko nhỉ?

Thôi kệ bà nó đi, tiếp nhé các bác, e đang viết bài về hệ thống khí xả, trong lúc chờ đợi, mời các bác tham khảo quá trình mổ xe em Lexus động cơ hybrid bị thủy kích kinh khủng khiếp ra sao. Động cơ hybrid là động cơ thông thường đc kết hợp giữa động cơ điện và động cơ xăng.

Nguồn: Autopro
"Trận mưa lớn và ngập lụt sáng hôm nay ở Hà Nội và nhiều ngày trước ở Tp. Hồ Chí Minh khiến rất nhiều xe chôn chân trong dòng nước lạnh. Các "tài xe" cũng hiểu rõ, không nên đùa với nước ngập, và không nên đùa với "thủy kích", dù chiếc xe bạn đang đi có đắt tiền và công nghệ cao đến đâu.
Sau đây là chi tiết một "ca khám bệnh" cho chiếc Lexus RX400h hybrid bị thủy kích để bạn đọc có thể hình dung tường tận, từ trong ra ngoài.

Thông thường khi nhẹ tải, RX400h chỉ chạy động cơ điện; khi tải nặng hoặc cần gia tăng tốc độ hay lực kéo, động cơ xăng V6 3,3L tự khởi động và "vào cuộc" - xe không có nút đề. Do vậy người lái không thể can thiệp vào thời điểm khởi động động cơ ngay cả khi ý thức được sự nguy hiểm của thủy kích khi xe lội nước.

Chiếc RX400h này đã “chết” như vậy: xe lội nước cao với động cơ điện, sức cản nước lớn, động cơ xăng khởi động; nước lọt vào xy-lanh, máy không nổ; hệ thống tiếp tục khởi động! Thủy kích, hỏng động cơ!

Chuẩn bị cho “ca mổ”

Mô-tơ điện, hộp số và các chi tiết khác được tách khỏi động cơ xăng

Tháo mặt máy và đáy các-te

“Ca này có vẻ nặng!”, lời một kỹ thuật viên

Chủ xe hồi hộp chờ “thày phán bệnh”!

Kỹ thuật viên kiểm tra thấy nhiều nước trong xy-lanh

Và dấu hiệu của vỡ xy-lanh

Tháo và kiểm tra tay biên đầu tiên

Không còn nghi ngờ gì nữa, tay biên đầu tiên gẫy đã đâm thủng lốc máy!

Và vỡ cả mặt đáy bắt các-te

Quả piston và tay biên đầu tiên vỡ nát

...và 4 quả sau cùng chung số phận!

Các kỹ thuật viên ái ngại nhìn đống sắt thép vỡ vụn trong động cơ, mặc dù tay biên thứ 6 chỉ bị cong! Chỉ riêng khắc phục và thay thế các chi tiết cơ khí, chủ xe sẽ phải chi khoảng 60 triệu đồng; các hư hại khác phát sinh với hệ thống điều khiển điện tử của xe chưa được kiểm tra, có thể lên tới 200 triệu đồng, theo lời một chuyên gia bản hãng

Một lần nữa, xin đừng chủ quan! Xe của bạn không được thiết kế để lội nước, ngay cả “ông lớn việt dã” Lexus LX570 này cũng đã phải "gục ngã" trước sức mạnh tàn phá của thủy kích!

Chỉnh sửa cuối: