Tập Lái
12/8/21
19
4
3
37
Kính chào các bác. Kính chiếu hậu trong xe của em khi chạy 1 lúc bị rung ( quan sát đằng sau bị nhòe), 1 lúc lại hết rồi 1 lúc lại rung. Em có thói quen nhìn kính chiếu hậu trong xe để quan sát sau lưng xe, dĩ nhiên là phải quan sát kính chiếu hậu ngoài xe bên lái bên phụ rồi. Em muốn hỏi là như thế thì bị làm sao ạ và cách khắc phục thế nào. Em có thử tháo cái nắp chụp ra vặn cái ốc gắn vào trần xe nhưng nó k phải là nguyên nhân làm rung.
Trân trọng cảm ơn các bác!
Kính chiếu hậu trong xe bị rung, tư vấn cách khắc phục

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Nếu nhìn sơ có thể là kính tay (có cây lẫy) thì có lẽ nó là nguyên do làm cho run kính, cái nẩy nầy xữ dụng khi đèn xe phía sau quá chói . Có cách thử là bạn lẩy ngược lại, chỉnh lại kính.Bạn thữ trước đi, nếu đúng thì cái lẫy (cơ phía trong có thể bị mòn). Đây là tôi viết nếu như bộ kính gắng chắc chắn ...

Tập Lái
12/8/21
19
4
3
37
Có cách gì khắc phục không bác? Em search trên google không thấy thắc mắc nào giống của em. Cái lẫy đó chỉ gạt lên gạt xuống để chuyển chế độ chống chói ban đêm thôi.

Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Có cách gì khắc phục không bác? Em search trên google không thấy thắc mắc nào giống của em. Cái lẫy đó chỉ gạt lên gạt xuống để chuyển chế độ chống chói ban đêm thôi.

Đúng vậy, trước nhất bạn thử để lẫy về ban đêm, nhớ chỉnh kiếng như bình thường. Sau đó chạy thử xem còn rung hay không. Nếu nó không rung thì bạn cho tôi biết.

Bạn có kiểm tra xem kính có gắn vào không, hay là dán dính chết trong khuông.
Trường hợp dính chết thì xữ lý khác, còn không dính (tức là khung không nhúc nhích mà kính nhúc nhích) là khác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Bạn có thể test bằng cách gắn thử (hay thay) 1 kiếng khác để tìm ra nguyên nhân.
Vì kiếng hậu là cho chỉnh tay xoay được cho nên cấu tạo ngoài stand cố định thì còn phần tiếp xúc xoay dạng tròn. Nếu nó hơi lỏng do mòn thì có thể rung ở 1 tần số dao động cưỡng bức nào đó, vật lý nó gọi khi đó là Cộng Hưởng.
Điều này khả dĩ vì nó ko rung mọi lúc mọi nơi!

Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Bạn có thể test bằng cách gắn thử (hay thay) 1 kiếng khác để tìm ra nguyên nhân.
Vì kiếng hậu là cho chỉnh tay xoay được cho nên cấu tạo ngoài stand cố định thì còn phần tiếp xúc xoay dạng tròn. Nếu nó hơi lỏng do mòn thì có thể rung ở 1 tần số dao động cưỡng bức nào đó, vật lý nó gọi khi đó là Cộng Hưởng.
Điều này khả dĩ vì nó ko rung mọi lúc mọi nơi!
Nhờ bác tủn ra ngoài nghĩa địa tháo dùm ....:):) kính chỉnh tay ... cả bao bố luôn

Tần số dao động cưỡng bức ??? : phenomene de resonance / resonance phenomenon? em đoán thôi, kh biết đúng không nha ....
Theo em nghĩ là chủ thớt có thể để chế độ đêm (ngươc theo ngày) và khi đêm thì thằng nào nhá đèn thì quay ngược lại ... :):):)

Hạng F
28/8/19
6.626
11.288
113
Palm Beach, Florida, US
Nhờ bác tủn ra ngoài nghĩa địa tháo dùm ....:):) kính chỉnh tay ... cả bao bố luôn

Tần số dao động cưỡng bức ??? : phenomene de resonance / resonance phenomenon? em đoán thôi, kh biết đúng không nha ....
Theo em nghĩ là chủ thớt có thể để chế độ đêm (ngươc theo ngày) và khi đêm thì thằng nào nhá đèn thì quay ngược lại ... :):):)
Chắc thử hết cái đó rồi. Giờ cứ gắn 1 cái khác biết liền.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.499
21.746
113
Pháp
Chắc thử hết cái đó rồi. Giờ cứ gắn 1 cái khác biết liền.
Nếu đã thử thì cái lẫy đó bị mòn có độ rơ ... nếu như bên em ... xe cũ thì lượm ở nghĩa địa một đống.

Nhưng ở VN thì em đang suy nghĩ là dùng một hóa chất có dạng như methacrylate nhỏ vào phía sau "hòn bi ??? " nó sẽ làm sờn mặt nhựa của "hòn bi ở trong" , và tạo độ ma sát nhiều hơn, nó có thể phá và làm nhám một phần nhựa, nhưng nếu chừng 1 giọt thì OK. Cái nầy em chơi mô hình tỉnh (maquette/model kit plastic) thì em quen biết ... nhất là mấy khẩu cà nông của xe tăng tự ... nhiên xệ :):):).

Đó là ý kiến của em mà thôi.

Hạng D
9/1/16
1.648
3.197
123
48
Sài Gòn
Kính theo hình của bạn chủ thớt là loại có cái càng gắn lên trần. Mở chụp nhựa ra xem 2 con ốc nó có bị gì không? Ngon thì tháo luôn kính ra xem kiểm tra các bước như các bác trên đã nói. Bạn không nói model xe của bạn nên mọi người khó tư vấn lắm.

• Like
Reactions: Osin