31/1/23
21
7
3
30
Mua oto mới nhiều người tưởng dễ nhưng thật ra cũng có nhiều vấn đề cần giải quyết, đây là bài viết để chia sẻ và hỗ trợ những kinh nghiệm của e trong 8 năm đi bán hàng, A/C mua xe nếu thấy ổn thì có thể áp dụng ạ
1. Đâù tiên anh chị xác định tài chính, thừơng các xe các hãng, cứ thêm 100 triệu là sẽ có 1 sản phẩm, mình nên tính toán việc mua sản phẩm nào phù hơp túi tiền sao đó mới chọn hãng( bước này tuy là đơn giản nhưng e thấy được rất nhiều a chị mua xong và bán sau đó ko lâu vì cái xe quá sức tài chính với mình. 1 chiếc xe chỉ sinh ra lợi ích và tận dụng tối đa khi chủ sở hữu lâu dài.)
2. Sau khi anh chị xác định được dòng tiền, tiếp theo là mình chọn hãng, thị trường có 2 trường phái: xe Nhật và các hãng còn lại. Đã yêu thích xe Nhật ít ai chọn xe khác và ngươc lại, thật sự với những trải nghiệm của e thì: các dòng xe gần như là giống nhau và không có sự chênh lệch quá nhiều, mình quan tâm 3 điểm: Bền, đẹp, và option để chọn xe nhé anh chị( có thể tham khảo top các xe bán chạy trong phân khúc này).
3. tới đây thì chắc chắn a chị chọn được tầm 2,3 hãng rồi, bước tiếp theo 1 là ngồi nhà nhờ AE Sale cho lái thử, 2 là đến các sroom gần để xem, bước này thật sự anh chị hãy đánh giá cảm giác lái là chính, đừng phân vân quá nhiều về việc mẫu mã đẹp xấu, khi lái AC sẽ thấy được nhược và ưu điểm thôi, vì hơn ai hết lái mới biết được chính xác cái xe như thế nào, A/C đừng bỏ qua bước lái thử
4. Việc khảo sát các dòng xe gần như a chị sẽ biết được 80% dòng xe mình chọn rồi, A/C nên tham gia các cộng đồng xem những lỗi hay gặp về dòng nhất( tất nhiên là đừng quá hoang mang khi cái xe minh đang có những lỗi nhỏ hay bị phốt, vì gần như xe nào cũng có chê và khen, mình tham khảo để đỡ bở ngỡ)
5. khi đã chốt được dòng xe thì cứ thế mà khảo giá các anh chị ạ, mình tham khảo thì thấy có sự căn ke, chênh lệch cao thấp nhưng đã tham khảo nhiều thì nhìn đâu cũng thấy sự ngang nhau, a chị cứ xem tham khảo 1 dòng, bạn nào ưu đãi, nhiệt tình thì mình ủng hộ, này mình mua mình có quyền ạ, tất nhiên trong thủ thuật báo gía đôi khi nó cũng giống như bds, có thể lúc này lúc nọ, có thể lên rồi giá sẽ ko tốt nữa, khúc này a chị chỉ cần quan sát thái độ sale là a chị biết được độ thật lòng thôi ạ
==> Những kinh nghiệm trên chỉ là 1 phần thôi ạ, có thể phát sinh rất nhiều vấn đề trong lúc mình mua xe, e chỉ chúc a chị mua được xe vui vẻ, tốt đẹp và suôn sẽ, thời điểm vàng để mua xe là thời điểm anh chị cần xe và giá xe đang khuyến mãi nhất ạ. 1 chút chia sẻ A/c tham khảo

Attachments