Hạng D
19/3/17
1.362
3.991
113
Cho vay mà tính lãi suất vượt quá 20%/năm là vi phạm pháp luật. Chỉ có 1 số tổ chức đặc biệt mới được cho vay vượt quá lãi suất này. Tính ra tức là mỗi tháng không được vượt quá 1.67%. Công Chứng ghi 1.5% là đúng rồi.

Rủi ro: anh công chứng 1.5%, mà vẫn cho vay 3%, tức là cái công chứng đó bị quy vào hợp đồng giả tạo, và anh bị tính là vi phạm tội cho vay nặng lãi theo quy định pháp luật.
Mình không ký thêm giấy tờ nào, còn 3% thì thằng bạn nó sẽ tự nguyện đưa như nó nói. Còn nếu như nó chỉ đưa 1.5% thì cũng kệ. Như vậy chắc không phạm tội đâu?

• Like
Reactions: Nbson217
Hạng C
9/9/14
933
21.489
93
Mình không ký thêm giấy tờ nào, còn 3% thì thằng bạn nó sẽ tự nguyện đưa như nó nói. Còn nếu như nó chỉ đưa 1.5% thì cũng kệ. Như vậy chắc không phạm tội đâu?
Nó tự nguyện đưa cũng vậy à, giống như quan hệ tình dục với trẻ 15 tuổi, dù trẻ đồng ý, thì ra tòa vẫn bị tính là có tội như thường.

Hạng B2
14/9/16
154
4.292
93
VinhB đại gia bitcoin mà vay chi?

Chuyện đó có thật, nhưng anh chỉ giúp bạn thân (cũng là OSer), chứ anh đâu có làm nghề cho vay lấy lãi.
Mấy anh kia trêu vậy chứ em có tiền đâu :confused: Chuyện cắm sổ đâu có đùa đc, anh uy tín đầy mình em mới hỏi á ;)

• Like
Reactions: Nbson217 and tuando
Hạng D
6/8/16
2.419
18.280
113
Vậy theo xếp là thay vì cho vay dạng "Hợp đồng mua bán tài sản có điều kiện chuộc lại" thì chỉ cọc sổ đỏ chung chung?
Lãi suất 3% là vì thằng bạn không đẩy sổ đỏ vào bank được, xem như là rủi ro rồi
3% một tháng —>36% 1 năm... vượt trần quy định trong bộ luật dân sự... hd vô hiệu... còn mắc thêm tội cho vay nặng lãi... Vãi bạn tốt