Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
Kinh nghiệm đi đường Đà Lạt cho lái mới

Chào các bác, em là lái mới 1000km. nhưng tự cảm nhận e làm chủ tay lái tốt, quốc lộ 51B về Vũng Tàu, cao tốc dầu giây SG e chạy phà phà rồi, mỗi ngày đi làm 10km. Tết này dự định làm chuyến chở bà xã vs bố mẹ lên Đà Lạt chơi.

Cung đường này e đi xe máy 5 lần rồi, và cũng biết độ nguy hiểm của mấy bác xe khách, xe tải. Về phần đi xe em nghĩ không vấn đề vì e cũng tham khảo vs tìm học hỏi kinh nghiệm các bác chia sẻ khá nhiều, tinh thần e rất tốt, bình tĩnh chứ k hấp tấp.

Em tính xuất phát 2h đêm mùng 6 tết từ Long Thành , lên tới đèo tầm 4 5h chắc không vấn đề , các bác có kinh nghiệm đoạn nào nên để ý tốc độ, đoạn nào chú ý biển báo, bẫy của xxx cho e xin với ạ.

Ảnh minh họa của bác Sixsence

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Đi chới chứ có phải đi cày đâu mà sao tự hành hạ mình ghê thế!
Cứ ngủ cho khỏe, 7H00 xuất phát từ LT thì cũng chỉ 4H00 là tới nơi thôi!

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác đi sớm thế nhỉ? Từ long thành thì sáng hãy đi bác ơi (4:30 - 5:00) cũng OK mà. Bác SET lịch lại xem đi sáng mồng 5 được không? Hai v/c mình 3:00 mồng 5 tết xuất phát gần An Sương/Tp. HCM, tới ngã 3 dầu dây/QL20 chắc 4:30.
Đường đi thì không có gì khó khăn cả, khi NĐ 100/2019/ND-CP có hiệu lực thì mọi thứ có vẻ an tâm hơn nhiều rồi, và cả khu vực địa phận ĐN cũng đã dễ thở hơn. Dù sao để đảm bảo an toàn cho bản thân thì cứ đúng luật mà chạy cho dù có MA cũng không sợ.

Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
Đi chới chứ có phải đi cày đâu mà sao tự hành hạ mình ghê thế!
Cứ ngủ cho khỏe, 7H00 xuất phát từ LT thì cũng chỉ 4H00 là tới nơi thôi!
muốn đi sớm sớm tầm trưa tới cho phụ huynh nghỉ ngơi tối đi chơi cho đỡ mệt bác ạ ^^

Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
Bác đi sớm thế nhỉ? Từ long thành thì sáng hãy đi bác ơi (4:30 - 5:00) cũng OK mà. Bác SET lịch lại xem đi sáng mồng 5 được không? Hai v/c mình 3:00 mồng 5 tết xuất phát gần An Sương/Tp. HCM, tới ngã 3 dầu dây/QL20 chắc 4:30.
Đường đi thì không có gì khó khăn cả, khi NĐ 100/2019/ND-CP có hiệu lực thì mọi thứ có vẻ an tâm hơn nhiều rồi, và cả khu vực địa phận ĐN cũng đã dễ thở hơn. Dù sao để đảm bảo an toàn cho bản thân thì cứ đúng luật mà chạy cho dù có MA cũng không sợ.
vk ck em lỡ cọc phòng nhận trưa mùng 6 rồi bác ơi, với mùng 4 đưa phụ huynh đi Long Khánh thăm bà con nên mùng 5 tranh thủ nghỉ ngơi 1 ngày.

Em đọc nhiều bài rp về cung đường SG DL rồi, mà đa số bài cũ quá không biết hiện tại có thay đổi j nhiều không. Bản thân e cách đây 4 5 năm cũng đi bằng xe máy nhiều rồi, lần đầu đi oto lên DL nên cũng hơi lo chút ^^ Để an toàn em nghĩ cứ đúng tốc độ, đi từ tốn chắc k vấn đề ha bác :D

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Tôi mời đi về đc chục ngày nè, có 250Km từ LT thì cứ thoải mái mà chạy, đường giờ tốt đi đúng biển báo thì khoẻ re nhé!
vk ck em lỡ cọc phòng nhận trưa mùng 6 rồi bác ơi, với mùng 4 đưa phụ huynh đi Long Khánh thăm bà con nên mùng 5 tranh thủ nghỉ ngơi 1 ngày.

Em đọc nhiều bài rp về cung đường SG DL rồi, mà đa số bài cũ quá không biết hiện tại có thay đổi j nhiều không. Bản thân e cách đây 4 5 năm cũng đi bằng xe máy nhiều rồi, lần đầu đi oto lên DL nên cũng hơi lo chút ^^ Để an toàn em nghĩ cứ đúng tốc độ, đi từ tốn chắc k vấn đề ha bác :D

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48

Đường QL20 nó không có con lươn cứng ở giữa nên bác chạy tập trung đối với xe ngược chiều, thấy mấy con xe to thì cứ nhường nhịn chút - không ai cười mà sợ. Xuống chân đèo Bảo Lộc bác kiểm soát tốc độ cho hợp lý, đoạn này nó bắn tốc độ đó, khi vào trung tâm Bảo Lộc nó nhìn biển số báo về từ "trung tâm chỉ huy" và gọi vào hỏi thăm sức khỏe. (Mình một lần dính chưởng ở đây), sau đó nộp phạt nó gửi giấy tờ về theo bưu cục.

Chúc bác có một mùa xuân trọn vẹn niềm vui và cả tình yêu thương.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác chuẩn bị Camera quay cảnh đường đèo nhé, CẢNH QUAN THẬT TUYỆT, nhưng đừng vì cảnh đẹp mà quên nhiệm vụ ôm ... vô lăng á.

• Like
Reactions: namtran85
Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
Tôi mời đi về đc chục ngày nè, có 250Km từ LT thì cứ thoải mái mà chạy, đường giờ tốt đi đúng biển báo thì khoẻ re nhé!
vậy chắc để e tính lại, tầm 5h xuất phát là đẹp, chứ đi sớm quá lên xe mọi ng ngủ , ôm vô lăng 1m cũng buồn ^^

Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
Đường QL20 nó không có con lươn cứng ở giữa nên bác chạy tập trung đối với xe ngược chiều, thấy mấy con xe to thì cứ nhường nhịn chút - không ai cười mà sợ. Xuống chân đèo Bảo Lộc bác kiểm soát tốc độ cho hợp lý, đoạn này nó bắn tốc độ đó, khi vào trung tâm Bảo Lộc nó nhìn biển số báo về từ "trung tâm chỉ huy" và gọi vào hỏi thăm sức khỏe. (Mình một lần dính chưởng ở đây), sau đó nộp phạt nó gửi giấy tờ về theo bưu cục.

Chúc bác có một mùa xuân trọn vẹn niềm vui và cả tình yêu thương.
Cám ơn hướng dẫn của bác nhé. Mình lái mới chủ yếu vẫn là đi chậm mà chắc thôi ^^.

Chúc bác có năm mới nhiều sức khỏe, chuyến đi sắp tới nhiều niềm vui :)