Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Chào các bác, em là lái mới 1000km. nhưng tự cảm nhận e làm chủ tay lái tốt, quốc lộ 51B về Vũng Tàu, cao tốc dầu giây SG e chạy phà phà rồi, mỗi ngày đi làm 10km. Tết này dự định làm chuyến chở bà xã vs bố mẹ lên Đà Lạt chơi.

Cung đường này e đi xe máy 5 lần rồi, và cũng biết độ nguy hiểm của mấy bác xe khách, xe tải. Về phần đi xe em nghĩ không vấn đề vì e cũng tham khảo vs tìm học hỏi kinh nghiệm các bác chia sẻ khá nhiều, tinh thần e rất tốt, bình tĩnh chứ k hấp tấp.

Em tính xuất phát 2h đêm mùng 6 tết từ Long Thành , lên tới đèo tầm 4 5h chắc không vấn đề , các bác có kinh nghiệm đoạn nào nên để ý tốc độ, đoạn nào chú ý biển báo, bẫy của xxx cho e xin với ạ.
Bác đi sớm quá, bác ở Long Thành thì đi tầm 4h30 hay 5h là đẹp rồi, ăn uống nghĩ ngơi dọc đường nữa thì tầm 1h hay 2h là bác đến Đà lạt rồi. Qlộ 20 dạo này đường đẹp vả biển báo rõ ràng ko bị bẫy nữa.Bác cứ đi đúng tốc độ theo bb là ok , và vượt khi có thể( dứt khoát) . Còn đèo Chuối và đèo Bảo lộc bác đi mùa tết chắc ko chạy nhanh đc đâu, cứ giữ làn đường của mình mà đi và vượt khi nhìn thấy khoảng trống trước mắt( chứ đừng vượt theo xe trước và những khúc cua khuất tầm mắt. Mình đi là cả gia đình mình trên đó, và mình đi du lịch nghỉ mát xả stress nên cứ chạy an toàn là ok, đừng để áp lực thời gian là phải đến được đúng giờ mình muốn. Ah mà cái quan trọng nữa mình hay gặp phải trong những ngày đầu mới lái là xe vượt ngược chiều thường là xe giường nằm ,50 chỗ , xe tải lớn ... hay đâm ngay vào xe mình chứ ko tránh ( mà đường đâu mà tránh đang vượt mà) thì lúc đó hãy liếc kiếng hậu xem có xe phía sau hay xe gắn máy phía trong ko và lách 1 chút vô trong nhường cho nó đi chút ( đồng thời đá đèn cho nó biết để nó trở về làng của nó) , chứ cái này dễ bị giựt mình nguy hiểm. Chúc bác và gia đình tết an khang thình vượng . Lái xe an toàn.

Hạng C
3/12/19
723
1.867
93
Đồng nai
Bác đi sớm quá, bác ở Long Thành thì đi tầm 4h30 hay 5h là đẹp rồi, ăn uống nghĩ ngơi dọc đường nữa thì tầm 1h hay 2h là bác đến Đà lạt rồi. Qlộ 20 dạo này đường đẹp vả biển báo rõ ràng ko bị bẫy nữa.Bác cứ đi đúng tốc độ theo bb là ok , và vượt khi có thể( dứt khoát) . Còn đèo Chuối và đèo Bảo lộc bác đi mùa tết chắc ko chạy nhanh đc đâu, cứ giữ làn đường của mình mà đi và vượt khi nhìn thấy khoảng trống trước mắt( chứ đừng vượt theo xe trước và những khúc cua khuất tầm mắt. Mình đi là cả gia đình mình trên đó, và mình đi du lịch nghỉ mát xả stress nên cứ chạy an toàn là ok, đừng để áp lực thời gian là phải đến được đúng giờ mình muốn. Ah mà cái quan trọng nữa mình hay gặp phải trong những ngày đầu mới lái là xe vượt ngược chiều thường là xe giường nằm ,50 chỗ , xe tải lớn ... hay đâm ngay vào xe mình chứ ko tránh ( mà đường đâu mà tránh đang vượt mà) thì lúc đó hãy liếc kiếng hậu xem có xe phía sau hay xe gắn máy phía trong ko và lách 1 chút vô trong nhường cho nó đi chút ( đồng thời đá đèn cho nó biết để nó trở về làng của nó) , chứ cái này dễ bị giựt mình nguy hiểm. Chúc bác và gia đình tết an khang thình vượng . Lái xe an toàn.
Em sợ nhất trường hợp xe khách đi ngược chiều vượt ẩu bác ak, ngày xưa đi xe máy đã thấy kinh khủng.
Các bác tài xe khách xe tải đầu năm nhẹ chân 1 chút nhé ^^

Hạng C
30/5/17
512
624
93
43
Xe nhà mắc mớ chi đi sớm cho khổ thân mọi người ,8h sáng bác xuất phát tới dalat bác nhận phòng cho nó khỏe ,Bác cứ chạy tà tà 50 - 60km rồi cũng tới nơi mà an toàn cho mọi người .Nghị định 100 có hiệu lực ,nên vi phạm tốc độ là giam bằng

• Like
Reactions: namtran85
Hạng C
28/8/16
559
357
63
Cứ đúng tốc độ và phần đường mà đi. Ngoài ra không có gì ngại cả. Bác chờ thêm sáng chút mà đi.

• Like
Hạng C
3/1/18
508
6.980
111
1000 km thì bác bảo dưỡng xe rồi lái là đẹp và an tâm .
2 giờ sáng thì sớm quá .
5 giờ hoặc 6 giờ sáng mùng 6 xuất phát được.
Em ở SG , 5 giờ sáng mới đi .
Mà sáng mùng 4 .
Hihi .
Chúc bác và gia đình năm mới an khang thịnh vượng , du lịch vui vẻ , vạn dặm bình an .

• Like
Hạng C
3/1/18
508
6.980
111
Bác đi sớm thế nhỉ? Từ long thành thì sáng hãy đi bác ơi (4:30 - 5:00) cũng OK mà. Bác SET lịch lại xem đi sáng mồng 5 được không? Hai v/c mình 3:00 mồng 5 tết xuất phát gần An Sương/Tp. HCM, tới ngã 3 dầu dây/QL20 chắc 4:30.
Đường đi thì không có gì khó khăn cả, khi NĐ 100/2019/ND-CP có hiệu lực thì mọi thứ có vẻ an tâm hơn nhiều rồi, và cả khu vực địa phận ĐN cũng đã dễ thở hơn. Dù sao để đảm bảo an toàn cho bản thân thì cứ đúng luật mà chạy cho dù có MA cũng không sợ.
Vậy bác SET lại lịch xem đi sáng mùng 4 được hôn ?
Vc mình và các bé sáng mùng 4 đi lúc 5 giờ từ Hàng Xanh .
Hihi .
Ghẹo bác chơi chứ các bác đều có lịch xếp sẵn rồi .
Em đăng ký khách sạn từ 2 tháng trước .
Chúc bác và gia đình an khang thịnh vượng , du xuân vui vẻ , vạn dặm bình an .
P.s : vợ bác Đồng Tháp , em Đồng Tháp , too .

• Like
Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Vậy bác SET lại lịch xem đi sáng mùng 4 được hôn ?
Vc mình và các bé sáng mùng 4 đi lúc 5 giờ từ Hàng Xanh .
Hihi .
Ghẹo bác chơi chứ các bác đều có lịch xếp sẵn rồi .
Em đăng ký khách sạn từ 2 tháng trước .
Chúc bác và gia đình an khang thịnh vượng , du xuân vui vẻ , vạn dặm bình an .
P.s : vợ bác Đồng Tháp , em Đồng Tháp , too .
Thực ra mình quên vụ k/s nên mới nói thế (thấy bác ấy đi gần ngày mình nên nổi hứng không hợp thời). Hi vọng chúng ta có thể gặp nhau trên đất khách Lạt Đà và trò truyện nhiều hơn.
À mà không biết bác đi mấy bữa, ngày mấy về? Mình đi 5 têt - 7 tết.

• Wow
Reactions: biển hiệu
Hạng C
3/1/18
508
6.980
111
Thực ra mình quên vụ k/s nên mới nói thế (thấy bác ấy đi gần ngày mình nên nổi hứng không hợp thời). Hi vọng chúng ta có thể gặp nhau trên đất khách Lạt Đà và trò truyện nhiều hơn.
À mà không biết bác đi mấy bữa, ngày mấy về? Mình đi 5 têt - 7 tết.
Mình ở ks mùng 4 , 5 , 6 . Trưa chiều mùng 6 trả ks rồi thong thả tiến về SG .
Bác đi mấy người vậy ? Mình 2 vc và 3 thiếu nhi .

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Mình ở ks mùng 4 , 5 , 6 . Trưa chiều mùng 6 trả ks rồi thong thả tiến về SG .
Bác đi mấy người vậy ? Mình 2 vc và 3 thiếu nhi .
Ngày 5 bác có lịch đi chơi đâu không cho mình đu theo cho vui, v/c mình lên đây cũng vài lần giờ nghiên cứu không biết còn chỗ nào chưa tới, mình đi có 2 v/c thôi, đang cày mà chưa ra baby nào hết :)
zalo mình nè: Not Single
bác có thể kết bạn rồi mình accept

• Like
Reactions: biển hiệu