Hạng B2
23/8/11
438
373
63
Em may mắn chưa gặp những tệ hại đến như vậy, chỉ vài lần gặp ăn vạ nhỏ...nên không dám khuyên các bác thế nào là đúng cho tất cả các trường hợp, tùy mà mình phải ứng biến thôi, em chỉ xin chia sẽ kinh nghiệm em thường hay phải tập và nhớ.
1. Nhất định không động thủ trừ khi nguy hiểm đến mình hay những người trên xe. Xe là thứ mình mua để nó bảo vệ mình nên đừng bao giờ tiếc khi nó làm đúng nhiệm vụ và chức năng (bị đụng hay va quẹt)
2. Khi gặp tình huống, việc đầu tiên là thắng xe, bấm parking hoặc kéo thắng tay - rút ngay phone hay máy quay và bắt đầu quay (hoặc giả bộ quay nếu hết pin - đừng tin camera hành trình nó quay cho mình). Cái này có tác dụng rất tốt là đối phương thấy mình bắt đầu quay phim sẽ "dừng suy nghĩ đập phá xe mình).
3. Nói người đi cùng gọi 113 hay bất cứ số nào mình biết mà giúp mình hỗ trợ.
4. Tuyệt đối không di chuyển xe, cứ ngồi yên trong xe - dù cho cái thằng bên ngoài nó bảo mình cán lên người rồi (vì 99% nếu đã cán là mình biết - khả năng 99% là nó cài người chui xuống bánh xe mình nằm khi mình dừng để kiếm chuyện). Cho tới khi có người của chính quyền xuất hiện.
5. Nếu là buổi tối trên đường vắng thì phải suy tính đường chạy.

Chúc các bác đừng bao giờ phải gặp tình huống khó xử!
Cảm ơn Moon@ và các bác!Đúng là ko mong mình bị như thế! Còn nếu bị thì khuyên như Moon@ là thực tế!

Đúng là xh mình bây giờ oải thiệt nha! Luôn đầy rủi ro! Hôm trước, mình cũng bị một vụ: xe mình đang đứng im để cho mấy xe khác chuyển hướng ở Nguyễn Văn Cừ hướng về cầu NVC, goc ngã tư nhỏ NVC - Phan Văn Trị (Q5), một chị đi xa gắn máy chở con nhỏ đi đụng vào cản trước xe mình rồi bị móc không ra. Mình còn chưa kịp de xe lại để cho chị ta lấy xe ra đã thấy chị ta la lớn, nạt nộ rồi kêu mình là mù à blabla. Mình de xe lại cho chị ta lấy xe ra rồi cũng nhịn, chả nói gì!

Mệt vãi!

• Like
Reactions: hainguyen71
Hạng B1
1/5/15
70
76
18
Chẵ lẻ dân SG hung hăng hơn dân Đà Nẵng sao ta. Vừa rồi mình đi Đà nẵng cũng bị một anh đi xe máy móc vô cảng trước rồi xe nằm luôn dưới đầu xe luôn. Mình kéo kính xuống ảnh nhìn mình cười và nói 'anh de xe lại đi để tôi lấy xe ra' sau khi mình de xe xong nhìn thử thì thấy ảnh chạy đâu mất.

• Like
Reactions: hainguyen71
Hạng B2
3/11/11
275
124
43
Mercedes Truong Chinh
như chủ thớt e thấy chuẩn ! Bước xuống nó lụi cho một cái thì oan mạng ! XH giờ nhiễu nhương, nhịn một câu cũng ổn mà !

Hạng B2
10/4/07
381
129
43
Chẵ lẻ dân SG hung hăng hơn dân Đà Nẵng sao ta. Vừa rồi mình đi Đà nẵng cũng bị một anh đi xe máy móc vô cảng trước rồi xe nằm luôn dưới đầu xe luôn. Mình kéo kính xuống ảnh nhìn mình cười và nói 'anh de xe lại đi để tôi lấy xe ra' sau khi mình de xe xong nhìn thử thì thấy ảnh chạy đâu mất.
Đà nẵng, Cần Thơ ... mình thấy mọi người rất dễ chịu, có gì nhẹ thì hai bên cười xòa rồi đi, có gì nặng tí thì có thể hơi căng tí, nhưng khá đàng hoàng, không nguy hiểm như SG và HN

Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.809
113
Em may mắn chưa gặp những tệ hại đến như vậy, chỉ vài lần gặp ăn vạ nhỏ...nên không dám khuyên các bác thế nào là đúng cho tất cả các trường hợp, tùy mà mình phải ứng biến thôi, em chỉ xin chia sẽ kinh nghiệm em thường hay phải tập và nhớ.
1. Nhất định không động thủ trừ khi nguy hiểm đến mình hay những người trên xe. Xe là thứ mình mua để nó bảo vệ mình nên đừng bao giờ tiếc khi nó làm đúng nhiệm vụ và chức năng (bị đụng hay va quẹt)
2. Khi gặp tình huống, việc đầu tiên là thắng xe, bấm parking hoặc kéo thắng tay - rút ngay phone hay máy quay và bắt đầu quay (hoặc giả bộ quay nếu hết pin - đừng tin camera hành trình nó quay cho mình). Cái này có tác dụng rất tốt là đối phương thấy mình bắt đầu quay phim sẽ "dừng suy nghĩ đập phá xe mình).
3. Nói người đi cùng gọi 113 hay bất cứ số nào mình biết mà giúp mình hỗ trợ.
4. Tuyệt đối không di chuyển xe, cứ ngồi yên trong xe - dù cho cái thằng bên ngoài nó bảo mình cán lên người rồi (vì 99% nếu đã cán là mình biết - khả năng 99% là nó cài người chui xuống bánh xe mình nằm khi mình dừng để kiếm chuyện). Cho tới khi có người của chính quyền xuất hiện.
5. Nếu là buổi tối trên đường vắng thì phải suy tính đường chạy.

Chúc các bác đừng bao giờ phải gặp tình huống khó xử!
kinh nghiệm của em
- chuân bị một gậy điện hoặc rùi cui điện thay vì cây sắt, nếu bị bắt mà chưa gây hậu quả nghiêm trong, phạt 4 triệu đồng hành chính
- không sử dụng gậy điện, dùi cui điện khi chưa thấy nguy hiểm đến tính mạng và con người trên xe
- gọi hỗ trợ 113 đồng thời quay video làm bằng chứng
tuyệt đối không ra khỏi xe và bình tĩnh nhé anh em.
trên xe mình lúc nào cũng có 1 thanh sắt và 1 dùi cui
thanh sắt thì 1 chọi 2 là ơn,
dùi cui chọi dc 3, 4 đứa
không khuyến cáo dùng súng nhé bà con.
chúc vui
Số hotline hỗ trợ: 113
hoặc đang ở phường nào, gọi 1080 hỏi điện thoại công an phường
Hay quá các bác. E xin bổ sung thêm khi nói chuyện với 113 nhớ "nhắc" họ là "đt tôi đang ghi âm cuộc gọi này và sẽ đc dùng làm chứng cứ nếu có chuyện ko hay xẩy ra"

Hạng C
14/12/16
580
340
63
Em thấy Uber hay tài xế taxi nước ngoài hay đem theo 1 bình xịt hơi cay trong người vd lỡ bị vây đánh thì có thể xịt và thoát thân đc mà cũng k gây hại cho đối phương nhiều.

Hạng D
8/11/12
1.212
1.277
113
Sài Gòn
Không đồng tình ngồi trong xe chờ đợi, đánh nhau thì mèo chết chó cũng lè lưỡi. Quên vụ gọi 113 đi, trừ khi có ai đó đến gặp phong bì cho nó trước. Tốt nhất là xem động tĩnh thằng kia, nếu đơn giản là muốn gây gỗ thì ngồi im nhưng nếu thấy có hành vi nguy hiểm thì đánh lái đi ngay, nếu đánh lái ko được thì đạp nhích ga 1 chút, đẩy xe nó tới, sau đó đánh lái đi ngay. Hoặc tông 1 lực nhẹ cho nó văng ra và chạy. An toàn trên hết, còn chuyện đúng sai nói sau. Với quan trọng nhất là chuẩn bị sẵn tư tưởng, nghĩa là luôn nghĩ trong đầu nếu gặp trường hợp như vậy thì giải quyết sao, dần lâu nó sẽ thành tiềm thức, kiểu như phản xạ theo bản năng vậy đó. Mình thì mình luôn nghĩ là tông cho 1 phát, còn sau đó tính tiếp. Có tiền là có luật à!

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Mấy vụ này không biết bên SOS diễn đàn mình có hỗ trợ được không? Mong bác hội trưởng @Ha Sonata góp ý giúp

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
10/1/11
392
437
63
Nếu là em trong tình huống này nếu chạy dc thì cứ chạy, người là trên hết miễn là an toàn. Còn buộc phải động tay động chân thì mình phải là ng ra tay trước (đừng có suy nghĩ do mình ra tay rồi xử lý này nọ bla bla...) Ratay trước là để mình an toàn chay thẳng tới CA trình báo. Dù gì ngồi trong đồn CA cung an toàn hơn trong BV.
Cố gắng bình tĩnh xử lý cẩn thận hạn chế tay chân và phải an toàn cho ng trên xe. Chúc bác lái xe an toàn

Hạng B2
4/5/16
160
124
58
TPHCM
Đọc bài này thấy đúng là XH giờ nhiễu nhương thật, cơ quan,cảnh sát cũng ko thể bảo vệ được cho người dân. Mình lỡ có làm gì tự vệ và lỡ có gây hậu quả gì cho nó thì mình có khi người đi tù chứ chả chơi ! haizzz, chỉ biết thở dài và cầu mong " ở hiền gặp lành" chứ cũng chả biết phải làm sao !