Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Kinh nghiệm ứng xử cho người học lái B2
Có rất nhiều tình huống xảy ra giữa thầy và trò khi các học viên lần đầu cầm lái B2, nhưng với mình quan sát và rút ra một số kinh nghiệm để thầy và trò luôn vui vẽ, thầy khỏe mà trò cũng vui, kết quả tốt và đậu lấy bằng. Ở nhiều trường thì có nhiều thầy khác nhau, mỗi thầy thì có nhiều tính cách, việc đụng chạm hay có khi trò không nghe lời thầy dẫn đến bất đồng ý kiến và học viên là người chịu thiệt nhất. [pagebreak][/pagebreak]Vì vậy các bạn việc đầu tiên là phải có tác phong phải lịch sự, nhã nhặn, ăn nói dễ nghe, giao tiếp hòa đồng để tạo mối liên kết giữa thầy và trò, có như thế thầy mới có thể nhận ra bạn ngay sau buổi học thứ 2. Các bạn dù đã biết lái sơ sơ, hay đã tìm hiểu rõ về B2 rồi nhưng chưa bao giờ cầm lái cũng đừng tỏ vẽ ta đây biết hết, các thầy sẽ không thích và có khi ít chỉ cho mình các kinh nghiệm chia sẽ hay còn gọi là các tuyệt chiêu, kinh nghiệm lái xe sao cho an toàn, cái này quan trọng, bạn phải mất khá nhiều thời gian trên vô lăng mới rút ra nhiều bài học bản thân.
Các bạn phải biết lắng nghe một cách tuyệt đối, thầy dạy thì trò nghe, thầy bảo trò vâng không được cãi. Trường hợp của mình là anh học viên kia thầy cứ trách sao em không đạp sát CÔN, thế mà anh ấy cư khăng khăng cãi thầy là đã đạp hết CÔN, còn nhiều chuyện mà thầy dạy trò cứ cãi, cho ta đây đúng và kết quả là thầy cho tự lái và tự học, không chỉ thêm gì.

Khi giao tiếp tốt thì khoảng cách thầy và trò không còn giới hạn mà chỉ còn lại người có kinh nghiệm truyền đạt hết cho người mới trải nghiệm và lúc nào cũng muốn cho người bạn kế bên đạt kết quả cao nhất.

Những điều lưu ý trên sẽ giúp các bạn rất nhiều về thời gian khám sức khỏe, có khi thầy làm giúp mình, chỉ cho mình một số thông tin giúp mình vượt qua kỳ thi lý thuyết một cách dễ dàng. Cách thi cho thế nào bạn là người có lợi nhất để khỏi tốn thời gian.

Riêng mình có chút xíu kinh nghiệm thế, anh em học chung đã làm thầy than phiền và bực bội, kết quả cuối cùng là phải thi lại vài lần. Không biết còn kinh nghiệm nào khác anh em vui lòng LIST giúp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
19/10/14
84
22
8
Em thì thấy mình phải nên khiêm tốn, để em kể chuyện ngày xưa đi học cho các bác nghe, cách đây 3 năm em học b2 chung nhóm 4 thằng, nhà chú nào cũng có xe, nào là fortun, camzi, an tịt nên chắc cũng hay được chạy loanh quanh xóm, vì vậy nên mới có chuyện hay mà kể, đi học tuần 2 buổi ngồi cf thì ôi thôi nghe mấy chú chém gió mà em chỉ biết thán phục. Em thì cũng chạy chiếc lac nhà 3 năm rồi nhưng tuyệt đối không hề tỏ vẻ ta đây như mấy chú ấy. Ông thầy quăng cho chiếc kia pride cùi cho tự tập sa hình cho quen rồi bữa nào cho ra đường trường đi tỉnh, mấy chú chê xe không chịu tập mà bày ra mấy bài "độc" như đi lùi ziczac, ôm cua gấp phong cách drift mà phang, rồi chém nào là tao đi tỉnh này tỉnh kia đạp 110-120, đến bữa ra đi đường trường thì đi chiếc lanos, mỗi thằng ôm tầm 30 cây, đến lúc này tài năng của mấy chú mới lộ ra, mỗi lần sang số là cà giật, đi vào đường xấu ko về số mà cứ thế mà phang, kết quả tắt máy cả chục lần, đi gặp bất cứ chiếc xe ngược chiều nào cũng đá pha không biết để làm gì, chú thì có thói quen chạy mà vô lăng cứ vê qua vê lại rất khó chịu, vượt xe thì nhá nhá chần chừ, không biết dồn số, vượt được cũng toát cả mồ hôi, tất nhiên thì cũng có một chú lụa thật sự, nghe kể do cày đường rừng nhiều bằng chiếc land cu zơ của nhà, còn 3 chú kia thì trình độ same nhau như em kể.
Nên em thấy đã lái xe thì dù mới tập hay đã biết cũng đừng nên tỏ vẻ ta đây, chỉ làm trò cười cho người khác mà thôi :3dcuoi:

Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
Em thì thấy mình phải nên khiêm tốn, để em kể chuyện ngày xưa đi học cho các bác nghe, cách đây 3 năm em học b2 chung nhóm 4 thằng, nhà chú nào cũng có xe, nào là fortun, camzi, an tịt nên chắc cũng hay được chạy loanh quanh xóm, vì vậy nên mới có chuyện hay mà kể, đi học tuần 2 buổi ngồi cf thì ôi thôi nghe mấy chú chém gió mà em chỉ biết thán phục. Em thì cũng chạy chiếc lac nhà 3 năm rồi nhưng tuyệt đối không hề tỏ vẻ ta đây như mấy chú ấy. Ông thầy quăng cho chiếc kia pride cùi cho tự tập sa hình cho quen rồi bữa nào cho ra đường trường đi tỉnh, mấy chú chê xe không chịu tập mà bày ra mấy bài "độc" như đi lùi ziczac, ôm cua gấp phong cách drift mà phang, rồi chém nào là tao đi tỉnh này tỉnh kia đạp 110-120, đến bữa ra đi đường trường thì đi chiếc lanos, mỗi thằng ôm tầm 30 cây, đến lúc này tài năng của mấy chú mới lộ ra, mỗi lần sang số là cà giật, đi vào đường xấu ko về số mà cứ thế mà phang, kết quả tắt máy cả chục lần, đi gặp bất cứ chiếc xe ngược chiều nào cũng đá pha không biết để làm gì, chú thì có thói quen chạy mà vô lăng cứ vê qua vê lại rất khó chịu, vượt xe thì nhá nhá chần chừ, không biết dồn số, vượt được cũng toát cả mồ hôi, tất nhiên thì cũng có một chú lụa thật sự, nghe kể do cày đường rừng nhiều bằng chiếc land cu zơ của nhà, còn 3 chú kia thì trình độ same nhau như em kể.
Nên em thấy đã lái xe thì dù mới tập hay đã biết cũng đừng nên tỏ vẻ ta đây, chỉ làm trò cười cho người khác mà thôi :3dcuoi:
Hay thiệt chứ, khiêm tốn không chỉ trong lái xe mà trong xã hội, công việc, bác nói quá đúng. Có khi đức tính ấy giúp mình lái xe an toàn.

Hạng B2
25/2/14
485
199
63
nhiều khi mấy thầy ngồi bên phụ không canh xe chuẩn bằng mình ngồi ghế lái, nên đôi khi mấy thầy củng nhiều lần làm mình thót tim @@

• Like
Reactions: hoangthienle
cho mình hỏi đi đường, mún hỏi có mấy anh XXX không thì cách đá đèn sao ah
Đá đèn vài lần cho các pác tài đối diện thấy phản ứng đá đèn lại xong Mình chỉ ngón trỏ về phía trước ( ý để hỏi có Ca trc ko?) nếu pác tài đối diện chỉ tay xuống đất là CÓ,khua tay or đưa bàn tay về fia trc lắc lắc vài cái là KHÔNG. Chúc pác lxe An toàn,nên hỏi vài xe chứ ko hỏi một xe,cho chắc ăn :p

Hạng B2
24/10/14
110
23
18
36
Đá đèn vài lần cho các pác tài đối diện thấy phản ứng đá đèn lại xong Mình chỉ ngón trỏ về phía trước ( ý để hỏi có Ca trc ko?) nếu pác tài đối diện chỉ tay xuống đất là CÓ,khua tay or đưa bàn tay về fia trc lắc lắc vài cái là KHÔNG. Chúc pác lxe An toàn,nên hỏi vài xe chứ ko hỏi một xe,cho chắc ăn :p
ok, tk bác nhiều nha. Mới tập lái nên cũng chưa rành mấy vụ này lắm

• Like
Reactions: Sang Inno
Youtuber Otosaigon
16/4/14
882
1.343
93
Sài Gòn
cho mình hỏi đi đường, mún hỏi có mấy anh XXX không thì cách đá đèn sao ah
https://www.otosaigon.com/threads/r...y-chu-xxx-khong-nhu-the-nao-cho-dung.8652875/
Ah! Chuyện này lại là 1 chuyện hoàn toàn khác, nhưng theo các anh tài mách thì hình như thế này. Các bạn khi đi đường thấy xe ngược chiều thì các bạn có thể hỏi có mấy anh, mấy bác, mấy chú vất vả vì dân thì cứ nhá đèn PHA 2, hoặc 3 cái gì đó, sau đó thường thì dơ tay lên, thường đa số thì tay phải vì tay trái nhá đèn và quơ quơ bằng cách lắc cổ tay ra hiệu, chứng tỏ phần đường bên mình không có gì bên bạn thì sao? Hoặc mình tự ý dơ tay trước vô lăng chỉ xuống đất hoặc ra phía sau vai nghĩa là bên phần đường em nguy hiểm lắm nhe các anh cẩn thận.

Ngược lại mình thấy xe chạy ngược chiều nhá đèn và quay tay, à không lắc cổ tay thì mình tự hiểu rằng, phần đường bên kia an toàn, mình cũng lắc cổ tay theo để trả lời cho xe ngược chiều biết phần đường của mình cũng an toàn. ngược lại mình dơ tay trước vô lăng và chỉ xuống đất hoặc chỉ tay ra phía sau vai nghĩa là phần đường bên em có mấy chú, mấy bác nguy hiểm lắm nhe.

Ngoài ra có một số cách khác hay không thì nhờ các bác tài lâu lắm ở đây đóng góp giúp ạ.