Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kinh nghiệm về accu và dynamo

Hạng D
26/12/06
2.452
186
63
53
RE: Kinh nghiệm về accu và dynamo

Trích đoạn: Mr.Thiet

Trích đoạn: Caterpillar

Trích đoạn: Mr.Thiet
Cái Radio casset nó đấu thẳng bác à,(Mà cái tụ lọc nguồn kể trên bị rò rỉ).Loại này nếu ngắt bình thì phải dò lại đài và set lại đồng hồ,vì nó quên hết..!

Radio cần 2 dây : 1 dây đấu thẳng cọc bình, 1 dây đấu qua nấc ACC của khoá điện, khi nào khoá điện chuyển sang ACC thì radio mới làm việc do đó không sợ tiêu bình đâu .
Thế thì chắc mỗi xe mỗi kiểu rồi.Xe bác nào rút chìa khóa bỏ túi mà vẫn nghe Radio và xem đồng hồ được thì giống xe mình:Asia Towner..!

Còn xe em thì rút chìa khóa vẫn bật đèn, còi, nghe radio . . . nói chung là y như xe đang chạy, chỉ mỗi không nổ máy thôi và máy lạnh thôi. Dạo này tụi cháu trong nhà phá quá, chắc phải ra đấu lại, kẻo có ngày đẩy bộ thì chết bác nhỉ!

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Không cần thiết đâu bác,xe mình cũng vậy(chỉ không bật được signal,gạt nước,nổ máy.Quạt giàn lạnh vẫn chạy được).Chắc khi thiết kế họ đã nghĩ đến cái lợi như:Đi đêm bị sự cố về máy,vẫn sử dụng còi đèn được,đậu xe không nổ náy vẫn dùng quạt được.Mà chắc bác cũng biết,xe không nổ máy mà bật khóa điện là tối kỵ.Để đề phòng trẻ em(và cả người lớn)nghịch,tốt nhất là khóa cửa xe...Xe mình chưa bị đẩy lần nào..!

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

khoá có nhiều nấc mà pác thiết:
1- khoá cổ xe === rút chìa khoá.
2- tắt máy, vẫn nghe đài, quạt, bật đèn trước
3- giữ máy nổ, đài quạt đèn chạy đủ
4- đề máy được còn lại quạt, đài ..... tắt ráo trọi. :D

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Đúng là khóa có 4 nấc và nấc 2-ACC các accessory mới hoạt động được.Nhưng ở xe mình có lẽ do đời hơi cũ hoặc trước đây đã bị can thiệp nên rút khóa vẫn như để nấc 2.Mình lại thấy hợp lý,bởi nếu gặp sự cố buổi tối,phải để đèn (chìa khóa nấc 2).Thay vừa xong cái lốp sau,đang chuẩn bị cất đồ nghề,gặp thằng khùng nhảy lên xe,sẵn chìa khóa,nó nổ máy dông luôn,chỉ còn nước kêu trời! Thôi,rút chìa khóa bỏ túi cho chắc ăn,mà đèn thì vẫn bật được để xe khác thấy mình mà tránh.Hại bất cập lợi nên để vậy luôn,khỏi đấu lại..!

Hạng B2
18/7/04
275
4
18
Hà nội

Tôi cũng bị một lần tương tự. Xe đang đi bình thường, dừng xe, tắt máy, khi đề lại không nổ. THay bình mới được vài ngày bệnh vẫn y nguyên. Báo hại mình thay oan cái bình.
Bệnh của nó là dây mát từ bình ra vỏ xe tiếp xúc không tốt. Làm vệ sinh lại thế là mọi thứ OK.

Hạng B2
25/6/07
390
38
28
66
HCMc

Bác nè, em không tin là 1 tháng đi 1-2 lần thì ắc quy bị hư. Xem em cũng rất ít đi mà có hư đâu, bác dùng bình N70 thì càng lâu hết nữa chớ! Bác đọc kinh nghiệm của em và kiểm tra đi bác ơi.

Trích đoạn: haibi

Mấy bác tư vấn cho em mốt tí nhé: Xe em rất ít đi, một tháng chỉ đi 1 - 2 lần thôi. Cai bình N70 em mới mua 6 tháng đã bị hư hết 3 hộc bình rùi ( Mỗi lấn muốn đi thì phải xạc hết 15 phút mới đi được) , thợ nói là xe ít đi thì sử dụng bình nước mau hư lắm nên tư vấn đổi qua bình khô. Mấy bác thấy có đúng không và mua loại nào thì sử dụng được và cho em biết về giá của nó luôn nhé. Cám ơn mấy bác nhiều.

Hạng D
29/11/04
3.494
16
38

Xe cúa em cũng bị giống xe anh và em đã phát hiện ra là nó bị chạm cái công tắc đèn trần xe và đã xữ lý rùi nhưng ko cứu được cái bình accu. Vậy xài bình nước cũng ko sao hả anh
Trích đoạn: dgthanh

Bác nè, em không tin là 1 tháng đi 1-2 lần thì ắc quy bị hư. Xem em cũng rất ít đi mà có hư đâu, bác dùng bình N70 thì càng lâu hết nữa chớ! Bác đọc kinh nghiệm của em và kiểm tra đi bác ơi.
[/quote]

Hạng B2
25/6/07
390
38
28
66
HCMc

Đúng rồi bác haibi à, tui vẫn xài bình nước, chẳng phải vì hà tiện đâu nhưng muốn thử xem độ bền đến đâu, thấy ok! Cho nên, nếu xài bình khô thì phải thực chắc là nó tốt, chứ không thì cũng chẳng thay đổi được chi cả!
Trích đoạn: haibi

Xe cúa em cũng bị giống xe anh và em đã phát hiện ra là nó bị chạm cái công tắc đèn trần xe và đã xữ lý rùi nhưng ko cứu được cái bình accu. Vậy xài bình nước cũng ko sao hả anh
Trích đoạn: dgthanh

[/quote]

Tập Lái
10/6/07
39
1
0

Xe mình đang chạy, tự nhiên tắt máy, đề lại không nổ làm fải hì hục đẩy vào lề. Thay tổng cộng 2 bình khô tổng cộng lên đến 3 triệu rồi vẫn không hết bịnh. Đã ra gara kiểm tra tiếp điểm, dây nối tất cả đều tốt. Nhưng bệnh vẫn còn, làm đi xe lúc nào cũng lo sợ tắt mát giữa đường.

Đặc biệt nếu để xe dưới trời nắng là phải 15 đến 20 phút sau mới đề nổ. Còn trời mưa mát mát thì ok.

Các bác có kinh nghiệm giúp mình với. Dạo này đi xe thấp thỏm quá.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Kiểm tra hệ thống xăng chưa bác? Nhất là cái bơm xăng..!