Hạng C
10/12/12
899
2.045
93
Đầu tiên em cám ơn bác đã tư vấn, em chỉ tìm mua xe cũ đi thôi cho nhẹ tiền bác ơi. Còn AT hay MT gì mình chơi hết không quan trọng, chắc ít tiền nên chịu khó chạy MT cho rẻ. Lúc nào Mt nó cũng rẻ hơn 30-50tr mà. Cũng đang nghía con Carens tầm 2010-2011 ko biết có ổn ko lại đc 5+2 nè.
Về chu kỳ đi đăng kiểm thì như thế này:
Xe sản xuất dưới 7 năm : Sẽ có chu kỳ kiểm định là 18 tháng
Xe sản xuất từ 7-12 năm : Chu kỳ kiểm định sẽ là 12 tháng
Xe sản xuất trên 12 năm : Chu kỳ sẽ là 6 tháng
Nên xe cũ quá 6 tháng nó mau tới lắm. Rồi có hỏng gì thì đăng kiểm nó hành bác cũng nản hà...
Còn mua xe cũ thì bác chú ý thế này với các hãng xe: Xe giá bán càng rẻ thì giá phụ tùng dịch vụ càng cao. Đừng mua các xe hiếm, ngưng sx vì khó kiếm phụ tùng tốt để thay, thợ không thao tác nhiều nên sửa cũng ko tốt được.
Ko biết bác tinh sao chứ như cách của e vay bank 7 năm góp 150tr, mỗi tháng bác trả bank chưa tới 3tr, mà có xe mới vi vu khỏi lo nghĩ trong 3 năm đầu....

Hạng B2
26/9/17
145
148
43
39
VIETNAM
Xe đời sâu thì mua số sàn đừng mua số tự động , ưu tiên theo thứ tự Honda > Toyota > Ford , Còn các hãng khác thì đừng đụng vô . Rồi thuê 1 thợ đi coi xe để họ xem giúp bạn ! Nếu là tôi thì chỉ mua xe Civic 2009 số sàn .

• Love
Reactions: Lê xuân quang
Hạng D
8/10/11
3.066
5.958
133
Xe đời sâu thì mua số sàn đừng mua số tự động , ưu tiên theo thứ tự Honda > Toyota > Ford , Còn các hãng khác thì đừng đụng vô . Rồi thuê 1 thợ đi coi xe để họ xem giúp bạn ! Nếu là tôi thì chỉ mua xe Civic 2009 số sàn .
Còn e mua đời sâu phải mua số AT vì số sàn thường dich vụ nhiều chủ cũ chạy không khéo số sàn cũng mau nhanh hư thôi. Nhưng quan trọng cuối cùng xe cũ mà lý lịch bảo dưỡng tốt thì Ok AT MT gì cũng được.

Hạng D
21/12/17
1.775
2.739
113
40
Cố thêm chút xíu lấy forte (cerato) hoặc avante đi bác. Năm ngoái em làm con avante số sàn lăn bánh t4 năm 2012, ODO 9,4 vạn. Đi gần cả năm rồi thấy hài lòng vô cùng. Tất nhiên xe cũ thì ko êm và bốc như xe mới, nhưng thú thật là chưa thấy hư hỏng gì cả. Thích nhất là vô lăng điện, nhẹ nhàng khi đi chậm, khi đi nhanh thì cũng khá là chắc chắn. Đặc biệt máy rất êm, khi ở con đường nhỏ trước nhà em, xe nổ máy đứng bên ko nghe thấy. Lúc em mới lấy xe (cũng là lúc mới lái), nhiều lúc xe nổ máy rồi mà ko biết, cứ vặn khóa đề. Xăng cộ cũng tạm được, khoảng 6.3lit đường hỗn hợp. Avante của em là vậy, mà nghe nói forte còn ngon hơn. Bác cân nhắc 1 trong 2 con này xem sao. Em từng chạy thử cruze 2012 rồi, công bằng mà nói ko bằng avante của em (xin lỗi các bác cruze, ko biết có phải tại em đi trúng con cruze lởm hay ko).

Hạng B1
25/7/16
66
42
28
Quận 7
CDX nó 2009.2010 có ổn ko các bác. Thấy trang bị cũng ok có smkey cửa sổ trời đồ ngon quá, ko biết hư vặt nhiều ko và thây thế phụ tùng dể ko. Còn mua đc civic 2009.2010 số sàn giá 280tr thì cũng ngon nhỉ

Hạng B1
25/7/16
66
42
28
Quận 7
Cố thêm chút xíu lấy forte (cerato) hoặc avante đi bác. Năm ngoái em làm con avante số sàn lăn bánh t4 năm 2012, ODO 9,4 vạn. Đi gần cả năm rồi thấy hài lòng vô cùng. Tất nhiên xe cũ thì ko êm và bốc như xe mới, nhưng thú thật là chưa thấy hư hỏng gì cả. Thích nhất là vô lăng điện, nhẹ nhàng khi đi chậm, khi đi nhanh thì cũng khá là chắc chắn. Đặc biệt máy rất êm, khi ở con đường nhỏ trước nhà em, xe nổ máy đứng bên ko nghe thấy. Lúc em mới lấy xe (cũng là lúc mới lái), nhiều lúc xe nổ máy rồi mà ko biết, cứ vặn khóa đề. Xăng cộ cũng tạm được, khoảng 6.3lit đường hỗn hợp. Avante của em là vậy, mà nghe nói forte còn ngon hơn. Bác cân nhắc 1 trong 2 con này xem sao. Em từng chạy thử cruze 2012 rồi, công bằng mà nói ko bằng avante của em (xin lỗi các bác cruze, ko biết có phải tại em đi trúng con cruze lởm hay ko).
Tới giờ em có bằng lái 4 năm rồi mà chỉ đi xe thuê tự lái đời 2016 đổ về đây thôi. Chưa từng 1 lần sữa xe luôn. Cám ơn các bác đã chia sẽ kn

• Like
Reactions: xlive
Hạng B1
25/7/16
66
42
28
Quận 7
Về chu kỳ đi đăng kiểm thì như thế này:
Xe sản xuất dưới 7 năm : Sẽ có chu kỳ kiểm định là 18 tháng
Xe sản xuất từ 7-12 năm : Chu kỳ kiểm định sẽ là 12 tháng
Xe sản xuất trên 12 năm : Chu kỳ sẽ là 6 tháng
Nên xe cũ quá 6 tháng nó mau tới lắm. Rồi có hỏng gì thì đăng kiểm nó hành bác cũng nản hà...
Còn mua xe cũ thì bác chú ý thế này với các hãng xe: Xe giá bán càng rẻ thì giá phụ tùng dịch vụ càng cao. Đừng mua các xe hiếm, ngưng sx vì khó kiếm phụ tùng tốt để thay, thợ không thao tác nhiều nên sửa cũng ko tốt được.
Ko biết bác tinh sao chứ như cách của e vay bank 7 năm góp 150tr, mỗi tháng bác trả bank chưa tới 3tr, mà có xe mới vi vu khỏi lo nghĩ trong 3 năm đầu....
Cám ơn bác đã chia sẽ kn và chu kỳ đăng kiểm nhé.