Hạng D
8/1/19
1.577
2.203
121
Mua oto phụ thuộc vào rất nhiều mức thu nhập hàng tháng và mục đích sử dụng. Lương từ 10-20tr/t thì không nên mua. Ôm về như cục nợ thắt lưng buộc bụng nuôi xe, trở thành của nợ cực lắm ai ơi. Lương từ 30tr trở lên thì hãy nuôi xe. Tiền ít vứt ngân hàng lấy lãi, hứng thì thuê xe chạy vài hôm cho lành...
ngta hỏi ji thi tu vấn đó thôi .

Hạng D
21/3/16
1.014
665
113
Loại Grandis là điều đáng tiếc, nhưng tuỳ bác thích thôi. Vậy có thể kiếm con Carens 2009-2013, hoặcn innova. Có con ỉn 208 số AT bán 330, chạy thấy cũng ok

Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
Em đi Carens Mt16 đây bác.
-Xệ đít thì làm 2 cục cao su vào mông 500k hãng cũng có mà ngoài thì có bác Hà bên Goodcare dưới Thủ Đức chuyên luôn Carens.
  • Đồ chơi nhiều (xe Hàn lúc nào cũng thế), đĩa 4 bánh abs, ba, cam lùi cảm biến lùi xi nhan gương các thể loại...
  • Bảo dưỡng định kì 5000km ~7 800k.
  • Những món tới tuổi phải thay như lọc điều hòa, cảm biến oxi, mấy cái linh tinh lang tang thì rẻ thúi, đồ thay thì vô số VN ko sản xuất nhưng thế giới còn đầy.
  • Đi gia đình okie, chở 5ng lớn 2 trẻ em là đẹp, chỗ để đồ thì ko rộng như Ỉn. Được cái xe mới 2016 đi 5 năm nữa vẫn ổn.
Nhược điểm
  • Xác nặng đường trường 7.5L/100km, hỗn hợp tầm 9.5L, thành phố kẹt xe 12.5 13L
  • Gầm thấp, tuy nhiên vẫn cao hơn sedan thấp là so với Innova thôi.
  • Không sản xuất nữa, form mập mập nhìn lỗi thời.
Giờ ai kêu em bán em cũng ko bán, do bán thì tầm 350tr nhưng với tiền đó thì ko mua dc con nào ngon hơn, em để vợ em chạy mốt em gom mua thêm chiếc nữa, em có chơi trong hội Carens FB có mấy chiếc từ 2007 tới giờ vẫn mượt chán.

• Like
Reactions: nintiendo
Hạng D
21/12/17
1.771
2.736
113
40
Mua oto phụ thuộc vào rất nhiều mức thu nhập hàng tháng và mục đích sử dụng. Lương từ 10-20tr/t thì không nên mua. Ôm về như cục nợ thắt lưng buộc bụng nuôi xe, trở thành của nợ cực lắm ai ơi. Lương từ 30tr trở lên thì hãy nuôi xe. Tiền ít vứt ngân hàng lấy lãi, hứng thì thuê xe chạy vài hôm cho lành...
Bác khuyên mọi người như thế cũng có cái đúng chứ không sai, đừng nên cố gắng mua ô tô khi chưa đủ điều kiện vì rõ ràng sở hữu ô tô nó khác nhiều so với sở hữu xe máy, nhất là tốn kém tiền bạc nhiều hơn. Nhưng còn tùy vào điều kiện mỗi người ra sao, sở hữu xe gì..., chứ gom chung hết mọi người bắt phải thu nhập như bác nói, phải từ 30tr trở lên mới nên có ô tô thì rõ ràng là không đúng với thực tế.
Như mình đây, nhà ở nông thôn rộng rãi, chỗ đậu xe thoải mái. Cả 2 vợ chồng đều là công chức, có thu nhập bên ngoài thêm một ít nữa, nhưng cộng lại cũng chưa bao giờ quá 25tr mỗi tháng. Vậy mà mình cũng chạy ô tô ầm ầm mấy năm nay có sao đâu.
Cũng được gọi là ô tô nhưng chi phí để sở hữu con Mer Maybach S650 ở SG hay Hà Nội nó khác nhiều với chi phí để sở hữu con Hyundai i10 1.0MT ở tỉnh lẻ bác ạ.

Hạng B1
22/12/19
65
40
18
Saigon
View attachment 2174293
Hi anh em,

Em đang kiếm 1 con xe 7 chỗ cũ để phục vụ gia đình. Kinh phí thì chỉ tầm 350 triệu thôi nên anh em tư vấn giúp con xe nào ổn.

Em có xem qua mấy thớt khác thì có đề cập nhiều đến Grandis, Innova...mà em loại Grandis đi vì tiêu chí của em vì em cần con xe dễ nuôi, phụ tùng rẻ dể kiếm. Vậy ngoài con hàng Ỉn 09-10 thì có con nào ổn nữa ah?

Em lướt chợ mạng thì có Suzuki Ertiga, Chevy Orlando... 2 con này thì con nào lành hơn ah?

Thanks all

Em fan Suzuki nên vote cho Ertiga. Với tài chính sát như của bác thì Su Er là ngon nhất rồi, bền bỉ ít hỏng vặt, link kiện có thể mắc và ít hơn xe Hàn một tí nhưng giờ có nhiều nguồn hàng rồi, cộng đồng cũng lớn và rất quan trọng là Su tiết kiệm nhiên liệu hàng đầu. Chi phí nuôi xe sẽ kinh tế nhất so với các option khác. Em nghĩ là không nên mua Carens hay Chevy Orlando... vì mấy con này đã khai tử ở VN, về lâu dài sẽ khó bảo dưỡng phụ tùng dịch vụ trong khi Ertiga đang được hãng bán tốt ở VN.

Ỉn bác ạ. Nên mua 300tr, còn 50tr để chăm xe, như vậy bác dễ thở hơn.

Nhiều bác tư vấn vay thêm ngân hàng, em cũng muốn vậy nhưng.....đôi khi 350tr cũng đã là 1 cố gắng lớn rồi.

Tư vấn của 1 người chạy 1 con nissan 86, 35tr cho hay.
Giai đoạn hiện tại có cn nissan 86 chạy quá ngon rồi, Giờ vay ngân hàng để mua con mới thì phải làm ra nhiều tiền hơn trước, hoặc có hợp đồng sẵn mua về sử dụng ok. chứ mua về mà dành 50tr để chăm hơi căng. Lăn tăng lại đau thêm đầu ( lon a, dau dau them)