Tập Lái
23/3/20
24
18
3
39
Nhìn danh sách bác đưa ra là định mua gầm cao rồi. Nếu chỉ trong mấy con đấy thì cross bác ạ. Kona bé, thấp lắm, cảm giác đánh lừa thôi bác ạ. Còn setos không có gì đặc sắc, cái taplo thô, cả 2 con đó mình đã lái của bạn rồi. Cross thì chưa lái nhưng ngồi lên thấy ok lắm, rộng rãi, nhìn hoàn thiện tốt bác ạ! Là mình sẽ tìm tuson cũ

• Like
Reactions: vanhung872
Hạng D
22/8/16
2.216
22.217
113
Chủ thớt đã ghi chữ SELTOS to như vậy rồi thì thiết nghĩ bà con không cần góp ý nữa. Bạn ấy đã có sự lựa chọn rồi.

Hạng D
15/9/17
2.726
2.107
113
39
Toyota Cross hoặc Mít Outlander 2.0, 2 xe này em thấy mẫu mã đẹp và bền dáng, đi gia đình vừa đủ. Outlander cuối vòng đời, bác tha hồ hạ giá. Cross thì mới mẻ nhưng giá cao.

• Like
Hạng B2
20/1/11
382
665
93
Bác thớt giống hoàn cảnh em cách đây đúng 6 năm!
Hồi đó mua xe theo sở thích... của bà xã là chính!
Chiếc đầu tiên của em là Kia Rondo, tuy đáp ứng kha khá nhu cầu của 01 gia đình nhỏ (hàng 3 gập luôn để có cốp rộng)! Tuy nhiên, sau 3,5 năm sử dụng, thì em tự rút ra cho mình nhiều kinh nghiệm và hiểu biết về xe nhiều hơn!

Sẵn dịp cách đây gần 3 năm, có việc cần nên em bán xe!

Chiếc xe thứ 2 em mua là Mazda 3, cũng theo sở thích của... bà xã! Xe bé hơn, ồn hơn, nhưng được cái lành, tiết kiệm! Đi được hơn 1,5 năm em phải chia tay em nó, vì đặc thù đường về Miền Tây quá hãi hùng và SG ngập càng nhiều, sedan ko đáp ứng được!

Đến lần thứ 3 mua xe, bà xã em nằn nặc đòi mua CX-8, em chạy thử 2 chiếc, sao thấy nó cũng ồn như Mazda 3, và rớt ổ gà, đường xấu, gờ/mố cầu kêu đùng đùng! Lần này em năn nỉ cho em mua chiếc xe em ước mơ từ bé (số là hồi còn đi học, em có bà chị họ mua chiếc Everest 2007, em thích lắm, nhưng 2 lần trước đều ko được mua, mặc dù coi rất nhiều xe)!

Cất công đi coi xe cũ/mới, lên diễn đàn đọc ngấu nghiến các kinh nghiệm của anh em đi trước; cộng thêm sự may mắn (lần thứ 3 em đủ tự tin mua xe cũ) em đã tìm được chiếc EV 2.2 6AT 2017 Trend lướt còn mới keng xà beng! Mua xe cũ đúng là tuỳ duyên!
Vừa đáp ứng:
  1. Đi đường xấu ở VN khá tốt!
  2. Cách âm lốp vô đối;
  3. Có chống ồn chủ động khá hay!
  4. Không chòng chành như bản 2.0 (đời 2.2 phuộc cứng hơn);
  5. Ko lo xì dầu như bản 2.0;
  6. Tỷ lệ lỗi hộp số ghi nhận trên bản 2.2 ít hơn 10AT (nghe đồn)!
  7. Giá tốt (so với con Titan 1/2020 chạy 15.000 km, thì rẻ hơn được 260tr, để dành làm chuyện khác)!

Nói chung, chọn đúng con xe đáp ứng nhu cầu, và đảm bảo xài ổn định thì cần hiểu biết nhất định, và quan trọng là mình cần gì!

Vd như: sau 03 đời xe em mới hiểu hệ thống khung gầm nó quan trọng và quyết định đến độ ổn định vận hành như thế nào! Nhiều khách hàng VN vẫn chưa hiểu và bị hãng dắt mũi, VD M3 2020 thua M3 2019 về hê thống treo sau (bị hạ cấp) mà khách hàng ít người biết!

=> viết hơi dài, nhưng là chia sẻ thực, chúc bác sớm tìm được xe ưng ý!

Hạng D
8/2/17
1.105
1.702
113
36
Tiền mua Cross thì mua luôn Tucson cho rồi, B+ nhưng giá hạng C. Còn tầm giá B thì Seltos ngon hơn Kona về khoản ngoại thất, nội thất, máy không mạnh bằng bản Kona Turbo nhưng chở gia đình bao khỏe hơn khối anh Xpander, XL7, Rush... Lúc trước mình cũng phân vân 3 con đó, cuối cùng chốt Seltos, sau 3 tháng chờ đợi. Còn lỗi lầm chắc mấy lô đầu bị 1,2 chiếc gì đó thôi, hãng đã khắc phục rồi, nhưng bị đối thủ dìm hàng quá, chứ mình chạy gần 5k cây có bị gì đâu.

• Like
Hạng D
6/2/15
1.911
3.837
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Kona e ghé chạy thử rồi , cảm giác chiều cao bên trong hơi thấp . E đang nghiêm về Cross ..
Anh đừng ham xe quá cao, cross chắc cũng same same Kona, cứ lái thử rồi chốt thôi, cross bản thấp nhats cũng 720 chưa giấy nhưng trang bị nghèo nàn. Cross bản V 820 tr thì khá đầy đủ nhưng lái chưa chắc hay hơn Kona đâu. liệu cơm gắp mắm thôi anh.

• Like