Hạng B2
24/4/10
172
11
18
51
Bác thớt giống hoàn cảnh em cách đây đúng 6 năm!
Hồi đó mua xe theo sở thích... của bà xã là chính!
Chiếc đầu tiên của em là Kia Rondo, tuy đáp ứng kha khá nhu cầu của 01 gia đình nhỏ (hàng 3 gập luôn để có cốp rộng)! Tuy nhiên, sau 3,5 năm sử dụng, thì em tự rút ra cho mình nhiều kinh nghiệm và hiểu biết về xe nhiều hơn!

Sẵn dịp cách đây gần 3 năm, có việc cần nên em bán xe!

Chiếc xe thứ 2 em mua là Mazda 3, cũng theo sở thích của... bà xã! Xe bé hơn, ồn hơn, nhưng được cái lành, tiết kiệm! Đi được hơn 1,5 năm em phải chia tay em nó, vì đặc thù đường về Miền Tây quá hãi hùng và SG ngập càng nhiều, sedan ko đáp ứng được!

Đến lần thứ 3 mua xe, bà xã em nằn nặc đòi mua CX-8, em chạy thử 2 chiếc, sao thấy nó cũng ồn như Mazda 3, và rớt ổ gà, đường xấu, gờ/mố cầu kêu đùng đùng! Lần này em năn nỉ cho em mua chiếc xe em ước mơ từ bé (số là hồi còn đi học, em có bà chị họ mua chiếc Everest 2007, em thích lắm, nhưng 2 lần trước đều ko được mua, mặc dù coi rất nhiều xe)!

Cất công đi coi xe cũ/mới, lên diễn đàn đọc ngấu nghiến các kinh nghiệm của anh em đi trước; cộng thêm sự may mắn (lần thứ 3 em đủ tự tin mua xe cũ) em đã tìm được chiếc EV 2.2 6AT 2017 Trend lướt còn mới keng xà beng! Mua xe cũ đúng là tuỳ duyên!
Vừa đáp ứng:
  1. Đi đường xấu ở VN khá tốt!
  2. Cách âm lốp vô đối;
  3. Có chống ồn chủ động khá hay!
  4. Không chòng chành như bản 2.0 (đời 2.2 phuộc cứng hơn);
  5. Ko lo xì dầu như bản 2.0;
  6. Tỷ lệ lỗi hộp số ghi nhận trên bản 2.2 ít hơn 10AT (nghe đồn)!
  7. Giá tốt (so với con Titan 1/2020 chạy 15.000 km, thì rẻ hơn được 260tr, để dành làm chuyện khác)!

Nói chung, chọn đúng con xe đáp ứng nhu cầu, và đảm bảo xài ổn định thì cần hiểu biết nhất định, và quan trọng là mình cần gì!

Vd như: sau 03 đời xe em mới hiểu hệ thống khung gầm nó quan trọng và quyết định đến độ ổn định vận hành như thế nào! Nhiều khách hàng VN vẫn chưa hiểu và bị hãng dắt mũi, VD M3 2020 thua M3 2019 về hê thống treo sau (bị hạ cấp) mà khách hàng ít người biết!

=> viết hơi dài, nhưng là chia sẻ thực, chúc bác sớm tìm được xe ưng ý!
Thanks bác đã chia sẻ KN rất hữu ích này , e mới tập tành nên còn mù mờ quá

Hạng B2
24/4/10
172
11
18
51
Chủ thớt đã ghi chữ SELTOS to như vậy rồi thì thiết nghĩ bà con không cần góp ý nữa. Bạn ấy đã có sự lựa chọn rồi.
Mình rất thích dáng e này nhưng kiến thức còn mù mờ quá hi

• Like
Reactions: Đi Đò
Tập Lái
9/8/21
1
0
1
32
Bác thớt giống hoàn cảnh em cách đây đúng 6 năm!
Hồi đó mua xe theo sở thích... của bà xã là chính!
Chiếc đầu tiên của em là Kia Rondo, tuy đáp ứng kha khá nhu cầu của 01 gia đình nhỏ (hàng 3 gập luôn để có cốp rộng)! Tuy nhiên, sau 3,5 năm sử dụng, thì em tự rút ra cho mình nhiều kinh nghiệm và hiểu biết về xe nhiều hơn!

Sẵn dịp cách đây gần 3 năm, có việc cần nên em bán xe!

Chiếc xe thứ 2 em mua là Mazda 3, cũng theo sở thích của... bà xã! Xe bé hơn, ồn hơn, nhưng được cái lành, tiết kiệm! Đi được hơn 1,5 năm em phải chia tay em nó, vì đặc thù đường về Miền Tây quá hãi hùng và SG ngập càng nhiều, sedan ko đáp ứng được!

Đến lần thứ 3 mua xe, bà xã em nằn nặc đòi mua CX-8, em chạy thử 2 chiếc, sao thấy nó cũng ồn như Mazda 3, và rớt ổ gà, đường xấu, gờ/mố cầu kêu đùng đùng! Lần này em năn nỉ cho em mua chiếc xe em ước mơ từ bé (số là hồi còn đi học, em có bà chị họ mua chiếc Everest 2007, em thích lắm, nhưng 2 lần trước đều ko được mua, mặc dù coi rất nhiều xe)!

Cất công đi coi xe cũ/mới, lên diễn đàn đọc ngấu nghiến các kinh nghiệm của anh em đi trước; cộng thêm sự may mắn (lần thứ 3 em đủ tự tin mua xe cũ) em đã tìm được chiếc EV 2.2 6AT 2017 Trend lướt còn mới keng xà beng! Mua xe cũ đúng là tuỳ duyên!
Vừa đáp ứng:
  1. Đi đường xấu ở VN khá tốt!
  2. Cách âm lốp vô đối;
  3. Có chống ồn chủ động khá hay!
  4. Không chòng chành như bản 2.0 (đời 2.2 phuộc cứng hơn);
  5. Ko lo xì dầu như bản 2.0;
  6. Tỷ lệ lỗi hộp số ghi nhận trên bản 2.2 ít hơn 10AT (nghe đồn)!
  7. Giá tốt (so với con Titan 1/2020 chạy 15.000 km, thì rẻ hơn được 260tr, để dành làm chuyện khác)!

Nói chung, chọn đúng con xe đáp ứng nhu cầu, và đảm bảo xài ổn định thì cần hiểu biết nhất định, và quan trọng là mình cần gì!

Vd như: sau 03 đời xe em mới hiểu hệ thống khung gầm nó quan trọng và quyết định đến độ ổn định vận hành như thế nào! Nhiều khách hàng VN vẫn chưa hiểu và bị hãng dắt mũi, VD M3 2020 thua M3 2019 về hê thống treo sau (bị hạ cấp) mà khách hàng ít người biết!

=> viết hơi dài, nhưng là chia sẻ thực, chúc bác sớm tìm được xe ưng ý!
hay quá cảm ơn bác, với những người mới mua xe lần đầu đâu có chú ý mấy cái này.

Tập Lái
6/9/21
5
1
1
30
Thấy bác hạng B2 mà viết bài cần tư vấn thấy lạ qué :D. Vào tài khoản bác xem thử thì thấy bác hoạt động nhiều bên 2 bánh, vậy là nay có nhu cầu lên 4 bánh thiệt rồi.

Mình cũng không dám tư vấn gì nhưng có ý như này, chính anh sẽ liệt kê ra nhu cầu sử dụng xe của mình như thế nào rồi từ đó đưa ra những tiêu chí mua xe. Khi có được danh sách các tiêu chí thì anh chị sẽ tự tìm được chiếc xe phù hợp nhất cho gia đình mình. Với thời gian bác nằm vùng trên diễn đàn này thì mình tin không khó cho bác tìm được các tiêu chí chọn xe cho mình. Tóm lại là chính anh tự trả lời được luôn.
Bác cũng đã nêu được 1 số tiêu chí rồi, giờ dành chút thời gian ngẫm lại xem sở thích của bác, của vợ bác là theo xu hướng nào, rồi tình hình tài chánh, rồi thời gian dành cho bảo dưỡng, chăm sóc xe như nào ...
Gợi ý cho anh các tiêu chí mua xe có thể là:
  1. Giá tiền?
  2. Bao nhiêu chổ ngồi?
  3. Xe mới hay đã sử dụng?
  4. Số sàn hay số tự động?
  5. Xe đi phố hay đi đường dài nhiều? có offroad gì không?
  6. Các tiêu chí an toàn như cân bằng điện tử, hỗ trợ đường đèo, ...
...
Cứ thế anh sẽ tự tìm ra được chiếc xe ưng ý và phù hợp nhất. Đừng nên tin vào tư vấn vu vơ trên diễn đàn này :D :D . Họ chỉ tư vấn theo nhu cầu của họ chứ không phải của bác.

Chúc bác tìm được xe ưng ý
Bác tư vấn đúng chuẩn luôn.

Vũ VinFast 0888813838