Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kính xe bị nhoè khi mưa to

Tập Lái
1/10/14
13
4
3
kính xe bị mờ khi đi mưa thì các bác xem các trường hợp sau
- mờ do hơi nước: cái này thì dễ xử lý, chỉ cần điều chỉnh nhiệt độ bên trong với bên ngoài đừng chênh lệch nhau quá, chẳng hạn như nếu bên ngoài là 28oC thì bên trong có thể để 23-24 là xong.
- mờ do kính bị dính bẩn: đem xe ra ngoài chỗ sáng rồi nhìn kỷ xem có bị các vết dầu, ... dùng các loại hóa chất lau kính là xong. Nếu dính bụi sơn lấm tấm (cái này mình đã bị) thì xử lý hơi cực, dùng nước lau kính hay dùng ở nhà xịt vào chỗ dính rồi đợi 1 chút sau đó lấy lưỡi lam để nghiêng trên 2 ngón tay rồi đẩy nhẹ là ra, làm từng mảng nhỏ, hơi cực. Làm thử 1 chổ rồi xịt nước rửa kính trên xe, bật gạt nước để xem kết quả, nếu ok thì làm tiếp, o thì phải tìm cách khác.

Hạng B2
6/5/16
324
192
43
44
anh Công giống anh Hải để tiết kiệm chi phí nên thay đồ tàu vào thôi. Bác mà thay được kính xịn cua SF có thể sẽ hết

Hạng B2
23/11/16
415
536
93
38
bác nên ra những trung tâm chăm soc xe bảo họ lau cho bác cái kính và gái gạt mưa thật kỹ, sau đo bác xịt nước test thử luôn, nếu ko hết thì bảo họ dùng hóa chất tẩy sạch kính và kiểm tra gạt mưa xem đã bị mòn chưa

23/11/16
360
229
43
33
bác nên ra những trung tâm chăm soc xe bảo họ lau cho bác cái kính và gái gạt mưa thật kỹ, sau đo bác xịt nước test thử luôn, nếu ko hết thì bảo họ dùng hóa chất tẩy sạch kính và kiểm tra gạt mưa xem đã bị mòn chưa
mợ cũng thông thạo chuyên môn quá ha, nhưng mà đúng đấy ạ :))

Hạng C
12/1/12
632
1.093
93
TPHCM
www.quangdenoto.com
Chào cả nhà,

Tối qua đi trời mưa to, xe chạy trên cao tốc nước mưa tạt vào kính trước, dù bật cần gạt nước nhanh nhưng cảm giác kính trước bị nhoè nhoè làm mất tầm nhìn rất khó chịu.

Các bác cho hỏi tình trạng này là do công nghệ làm kính xe ảnh hưởng hay sao ạ? Và để khắc phục thì phải làm gì ạ?

Thông tin xe: Santafe 2016, máy dầu. Kính trước nguyên zin , không làm gì hết.

Cám ơn cả nhà.
Em nghĩ với tình hình này là bệnh rất nặng, cách khắc phục nó là khi trời mưa thì biết tìm mái hiên nào trú mưa, khi hết mưa mình đi tiếp, là ko còn gì cả. hehe:3dcuoi:
e zọt trước đâyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

Hạng B2
5/4/13
149
160
43
Chào cả nhà,

Tối qua đi trời mưa to, xe chạy trên cao tốc nước mưa tạt vào kính trước, dù bật cần gạt nước nhanh nhưng cảm giác kính trước bị nhoè nhoè làm mất tầm nhìn rất khó chịu.

Các bác cho hỏi tình trạng này là do công nghệ làm kính xe ảnh hưởng hay sao ạ? Và để khắc phục thì phải làm gì ạ?

Thông tin xe: Santafe 2016, máy dầu. Kính trước nguyên zin , không làm gì hết.

Cám ơn cả nhà.
Chào BÁc..
Xe Bác còn mới 2016 mà, mình nghĩ là do 2 cần gạt mưa, cao su bị chay, nên gạt không sạch nước, xe mình lúc trước cũng bị trường hợp như Bác (mình đi For tủn 2 cầu 2011), đi mưa gặp trường hợp này rất bực mình vì không thấy rõ gì cả, rất nguy hiểm, nên mình chạy thẳng vào hãng thay 2 cần gạt nước là ok ngay, ngạt phát trông rõ căng, Bác thử vào hãng kiểm tra xem sao...
Thân

Hạng D
16/4/05
1.069
3.061
133
Em chạy SF 2017 bị y hệt phải xịt nước rửa kính liên tục. Bác thay thanh gạt có hết không ?

Hạng B2
3/10/14
167
1.465
93
Em cũng từng bị làm đủ cách như tẩy ố kính, thay lá lúa gạt mưa vẫn không hết và cuối cùng giữa tháng rồi cho phun nano kính mới hết nhưng thật sự theo em biết thời hạn cũng chỉ 6-8 tháng tối đa, sau đó cũng trôi hết lớp đó.