Hạng C
2/1/16
571
32.584
93
Biết ngay thể nào cũng có còm như lày :p
Vậy con hỏi thầy, VN có bao nhiêu cái chung cư và bao nhiêu cái nhà phố :p
Tỉ lệ cc hiển nhiên ít hơn nhà phố, cho nên mới hỏi con số cụ thể. Chứ lâu lâu lại đưa ra 1 ví dụ thì có ít lợi gì!?

Ví dụ số nhà phố gấp 10 lần cc (tính trên căn hộ) thì câu hỏi số lượng nhà phố có cháy nhiều hơn 10 lần hơn không?

• Like
Reactions: TicoHQ
dEs
11/5/20
2.091
139.883
113
Mình phổ biến cho cư dân là vậy đấy, mình biết mình nói gì..dĩ nhiên lắc não rất nhìu trước khi nói.

Carina chết chày 13 mạng vì hoảng loạn dẫm đạp nhau ngạt thở trong thang thoát hiểm, chưa đủ là bài học hay sao..?

Phải nhớ rằng, rất nhiều ở các chung cư tại SG.. các hệ quạt cưỡng bức cầu thang bộ thoát hiểm này hoạt động không hiệu quả đúng như tiêu chí thiết kế.
Cái này mình phải nói anh nu. Phổ biến vậy là hại cư dân. Carina là trường hợp đặc biệt cháy ở hầm xe, khói luồn theo thang thoát hiểm lên do cửa thang bị chặn gạch nên ai vô đó sẽ ngộp chết.

Khi training cứu hộ anh phải dạy họ biết cách quan sát tình huống và đánh giá tình hình để có phương án phù hợp. Cứ lấy 1 case rồi mặc định áp dụng máy móc thì có ngày chết người là tại anh.

VD: Cháy tầng 24, tụi 24 trở xuống ra balcon làm vẹo gì mà ko vô thang thoát hiểm đi xuống cho nhanh. Khói luồn ngược vô bốc xuống đất sao.

Ve Chai SG
6/7/09
701
39.384
93
HCM
Cái này mình phải nói anh nu. Phổ biến vậy là hại cư dân. Carina là trường hợp đặc biệt cháy ở hầm xe, khói luốn theo thang thoát hiểm lên do cửa thang bị chặn gạch nên ai vô đó sẽ ngộp chết.

Khi training cứu hộ anh phải dạy họ biết cách quan sát tình huống và đánh giá tình hình để có phương án phù hợp. Cứ lấy 1 case rồi mặc định áp dụng hết thì có ngày chết người là tại anh.

VD: Cháy tầng 24, tụi 24 trở xuống ra balcon làm vẹo gì mà ko vô thang thoát hiểm đi xuống cho nhanh. Khói luốn ngược vô bốc xuống đất sao.

Phòng cháy là điều quan trọng nhất...

Còn khi cháy, trách nhiệm chữa cháy thuộc về BQLTN và các nhà thầu phụ của họ...nếu có lực lượng chữa cháy cộng đồng thì tốt..Về phía cư dân, lúc đó việc giữ tính mạng cho họ là điều quan trọng nhất.

Đèo mẹ, anh có biết tỷ lệ cháy xuất phát từ hầm/ khối đế là bao nhiêu phần trăm không? Hay chủ yếu từ căn hộ..?

Ngu hay thông minh không quan trọng, quan trọng là mình giúp cư dân giữ gìn được cái mạng mới là điều quan trọng nhất.

dEs
11/5/20
2.091
139.883
113
Phòng cháy là điều quan trọng nhất...

Còn khi cháy, trách nhiệm chữa cháy thuộc về BQLTN và các nhà thầu phụ của họ...nếu có lực lượng chữa cháy cộng đồng thì tốt..Về phía cư dân, lúc đó việc giữ tính mạng cho họ là điều quan trọng nhất.

Đèo mẹ, anh có biết tỷ lệ cháy xuất phát từ hầm/ khối đế là bao nhiêu phần trăm không? Hay chủ yếu từ căn hộ..?

Ngu hay thông minh không quan trọng, quan trọng là mình giúp cư dân giữ gìn được cái mạng mới là điều quan trọng nhất.
Anh nói coi bao nhiêu phần trăm, đưa số liệu dẫn chứng ra đi. Cái tay Hải bạn anh làm BQT bên Carina ngu chết mie, méo có năng lực lẫn kiến thức quản trị, chỉ có sự nhiệt tình, nên kết quả như phá hoại. Mình ko nói khi anh khoe quen biết tay đó thôi.

• Haha
Reactions: Mèo Bố
Ve Chai SG
6/7/09
701
39.384
93
HCM
Anh nói coi bao nhiêu phần trăm, đưa số liệu dẫn chứng ra đi. Cái tay Hải bạn anh làm BQT bên Carina ngu chết mie, méo có năng lực lẫn kiến thức quản trị, chỉ có sự nhiệt tình, nên kết quả như phá hoại. Mình ko nói khi anh khoe quen biết tay đó thôi.

Gg đi anh, mình đéo rảnh đi tìm số liệu hầu anh.

Những gì biết và hiểu, sau khi các sự cố tai nạn pccc xảy ra và mình đã tìm hiểu và đúc kết ra bài học..

Tất nhiên, mạng của mình thì mình phải tìm ra cách tốt nhất để bảo vệ..anh khỏi lo..

dEs
11/5/20
2.091
139.883
113
Gg đi anh, mình đéo rảnh đi tìm số liệu hầu anh.

Những gì biết và hiểu, sau khi các sự cố tai nạn pccc xảy ra và mình đã tìm hiểu và đúc kết ra bài học..

Tất nhiên, mạng của mình thì mình phải tìm ra cách tốt nhất để bảo vệ..anh khỏi lo..
Nói như đúng rồi xong bị phản biện thì kêu GG.

Mifnh cũng ở cc nên ghét nhất tụi láo nháo ko có kiến thức mà cứ bố đời lên làm BQT. Chính vì tự lo mạng mình nên mới nên méo nghe lời tụi đó nha anh. May cho anh mình ko ở chung cư do anh quản lý đó.

Ve Chai SG
6/7/09
701
39.384
93
HCM
Nói như đúng rồi xong bị phản biện thì kêu GG.

Mifnh cũng ở cc nên ghét nhất tụi láo nháo ko có kiến thức mà cứ bố đời lên làm BQT. Chính vì tự lo mạng mình nên mới nên méo nghe lời tụi đó nha anh. May cho anh mình ko ở chung cư do anh quản lý đó.

Bình hường thôi, có sao đâu..

• Like
Reactions: TicoHQ
dEs
11/5/20
2.091
139.883
113
Bình hường thôi, có sao đâu..
Mình rất trân trọng sự nhiệt tình của anh khi tham gia BQT để làm việc vì cộng đồng. Nên mình nhắc anh đừng chủ quan, ko ai có thể giỏi hết các lĩnh vực mà lúc nào làm cũng đúng, nên tham vấn người có chuyên môn trước khi ra quyết định, ko thôi có ngày đáo tụng đình đó.

• Like
Reactions: Thanh tuyen 123
Hạng C
20/3/13
667
1.280
93
Sau 55 chắc mình sẽ tìm đường xuống nhà trệt ở thôi. Nghĩ cảnh lết từ lầu 24 xuống chắc chớt.
Đừng lo tuổi già a nhé. e từng chứng kiến trong trường hợp cháy cụ già 79 cao huyết áp vẫn đi thang bộ xuống từ lầu 16 anh nhé. Thấy cụ đứng vịn vào cháu cũng không tưởng tượng nổi sao lúc đi xuống cụ chiến thế?