Hạng B2
17/1/14
181
119
43
Thủ Đức
Tập lại chân phanh,nếu k gấp thì rà-nhả-rà nhẹ để xe dừng nhẹ nhàng, còn k thì bán cho a rùi mua xe mới đi chắc hết hjhj
haha!
Đúng là nếu phanh một cách dứt khoát đến khi dừng hẵn, sau đó nhả phanh ra thì sẽ ít kẽo kẹt hơn. Ví dụ thấy đèn đỏ rà phanh từ từ đến đèn đỏ đạp hẵn luôn, đèn xanh buôn ra chạy lên tiếp thì ít kêu hơn chứ nhấp nhả kết hợp đi chậm chậm thì thôi rồi., nhưng những ai dị ứng với tiếng kêu này thì cũng nghe được ngay.
Khi nhả phanh em cảm nhận được má phanh được nhả ra rất nhanh nhưng do lực kéo của xe mạnh, xe chòm lên trước nhanh nên phát ra tiếng kẽo kẹt này dù ít hay nhiều do bộ phận nào nó ma sát vào nhau em không biết, có thể là khoảng thời gian bố phanh buông ra khỏi đĩa phanh.
Em vẫn thắc mắc là tiếng kêu do đâu mà ra, trong khi máy hãng xe khác họ cũng dùng phanh đĩa nhưng sao không kêu.

Hạng B2
23/8/11
438
373
63
Chắc em viết 1 bài cách bedding thắng rồi copy cho các bác tham khảo quá :)
Chỉ giúp bớt xíu xíu thôi, còn lại bác chạy 1 thời gian, quen với thắng xe mới, cách bác đạp nhả thắng sẽ khác liền.
Ừ, bác Moonriver@ viết đi cho tôi tham khảo với vì bà cả cứ kêu hoài!

Hạng B2
23/8/11
438
373
63
Hầu như xe BMW dòng 3,5 nào cũng có tiếng kêu này cả, nhiều nhất xảy ra khi xe chạy chậm chậm rà thắng dừng hoặc lúc depart, nó gây khó chịu cho ng lái cũng như ng ngồi bên đánh giá "nài" này kém đây haha, nó mà lẩm bẩm thì cứ đạp dính thắng vài lần cho nó biết thích nghe kẹt kẹt hay thích xin bịt ni lông?;)

Chuyện này rất là bình thường với xe Đức nói chung, BMW nói riêng, dù bác có chạy quen xe bác cách mấy, nếu leo lên xe khác mà không quen thì cũng sẽ hiện tượng như trên, em nói thế có nghĩa là nếu bác chạy thêm 1 thời gian nữa, tự dưng chân thắng bác sẽ nhuyễn hơn, ý em kg phải chê nha, em mà có lên xe bác kg khéo còn kêu to hơn xe bò! Vậy nên điều đầu tiên em khuyên là: cứ tiếp tục luyện tập đạp thắng, rà thắng :)

Tiếp theo, nếu khi xe thay bố thắng mới, đĩa mới, mài vớt đĩa...hoặc nó cứ kêu hoài thì có thể làm bedding thắng (không làm lúc trời mưa hay đường có nước) - đại loại là mài thắng - như sau:
1. Chạy tốc độ đều đặn khoảng 60-80km/h, vừa chạy vừa giữ chân thắng nhẹ vừa phải để làm nóng đĩa, bố và thắng, liên tục giữ kg nghỉ khoảng 1 km tiếp xuống bước 2. Không vào uống cafe cho thắng nguội nha!
2. Chạy tăng tốc lên 80km/h hoặc 100km/h sau đó đạp mạnh để xe xuống khoảng 30-40 km/h, chú ý không được thắng dừng hẳn xe, kg tắt ABS. Làm liên tục khoảng 6-10 lần không nghỉ.
Chú ý :
- Không làm bước 2 này ở các nơi có khả năng bị dừng xe, xe bắt buộc phải liên tục di chuyển.
- Mùi khét, bố thắng...có thể xuất hiện nhưng là điều bình thường.
3. Sau đó giữ xe tiếp tục chạy tốc độ vừa phải để làm nguội thắng, thời gian càng lâu càng tốt (10-15 phút) cố gắng tránh dừng xe một chỗ (bánh xe phải quay) hoặc giữ thắng xe dừng lại quá lâu nhất là vừa xong bước 2.
4. Dừng xe không kéo thắng tay để làm nguội tự nhiên.
Hay đấy! Để hôm nào tôi thử làm coi! Bà cả cứ la bai bải rằng là xe này kẽo kẹt gì đâu mà cứ kêu là xe Đức tốt lắm blablabla! Hic

Tập Lái
23/1/15
9
5
3
50
Chạy riết thì quen thôi bác chứ không vấn đề gì đâu, có khi làm tý nhạc to to trong xe lại quẩy tưng bừng quên mất tiêu cót với két :)

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng B1
23/9/14
51
37
18
Xe em cũng thế, toàn bị ông già chê, bảo xe xịn mà kêu cành cạch, thêm cái xe cũ hình như con đội thủy lực đến lúc phải thay nên đứng ngoái thấy xe kêu như máy dầu. Ở trong xe thì ko nghe thấy gì nên em cũng chưa thay.

• Like
Hạng C
11/2/09
629
547
93
Bệnh này lúc xưa chạy e46 cũ có bị khi gần hết bố thắng và khi qua e60 em chưa từng nghe kêu, chắc xe em lạc loài hoặc chưa tới thời kỳ thay bố..keke

Còn bác moon share kinh nghiệm như vậy, cá nhân em thấy không hợp lý lắm, vì E60 là xe cũ, thời gian chạy cũng rất lâu rồi, các bố thắng đã có độ mòn theo thời gian và ăn đều với bề mặt đĩa, chắc chắn không còn hiện tượng xơ bố để mài bằng cách đi rà thắng.

EM nghĩ bác chủ nên kiểm tra xem bố thắng mòn quá chưa hay có bao giờ chủ trước thay bố HCD nên bị chai bố hay không?

Hạng B2
17/1/14
181
119
43
Thủ Đức
Em đang dự định thay cả hai bộ bố phanh loại nào cho hết kêu, thấy bác fatboyblue thay ceramic pad hết kêu em cũng có hy vọng.
Em đang cân nhắc nên thay Bosch, original BMW hay Ceramic pad.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like