Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Lại liên quan đến CVT và Vios

Hạng C
11/10/16
615
759
93
37
Lại liên quan đến CVT và Vios

*Ảnh minh họa

Chuyện là em chạy Vios 2020, bản G, số tự động CVT, nhưng em để ý khi xuống dốc hầm các tòa nhà ở Hà Nội, từ xoắn quẩy như Lotte đến dài hun hút như Royal. Khi về số tay (ở M1) thì xe cũng không hề giảm tốc mà vẫn lao ầm ầm.

Vậy là xe em bị gì hay hộp số CVT trên Vios nó thế?
Em cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/10/16
615
759
93
37
Cảm ơn bác. Em cũng có tìm hiểu và thấy là các dòng cvt khác vẫn đổ đèo sang số tay được bình thường nên mới thắc mắc bác à.

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Cảm ơn bác. Em cũng có tìm hiểu và thấy là các dòng cvt khác vẫn đổ đèo sang số tay được bình thường nên mới thắc mắc bác à.
Xe 2 bánh tay ga đỗ đèo còn hãm = động cơ dc mà chẳng lẻ con ô tô lại k hãm dc sao ta?

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Một bên là qua bánh răng, một bên là courroie qua bánh trượt ... khác nhau xa mà . Coi như hộp số có cấp và vô cấp, các bác cứ tưởng tượng dây xích xe đạp .... có líp chuyển số bánh sau, và được thay bằng dây courroie .... cao su cũng như thế thì ... khác nhau nhiều lắm .... Em giải thích kiểu bình dân như thế cho các bác hiểu ...

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Một bên là qua bánh răng, một bên là courroie qua bánh trượt ... khác nhau xa mà . Coi như hộp số có cấp và vô cấp, các bác cứ tưởng tượng dây xích xe đạp .... có líp chuyển số bánh sau, và được thay bằng dây courroie .... cao su cũng như thế thì ... khác nhau nhiều lắm .... Em giải thích kiểu bình dân như thế cho các bác hiểu ...
Nhưng e thấy cái xe ô tô số cvt nó vẫn phải chạy 5km/h khi mình vào số D vậy cũng phải có phần nào hãm tốc độ khi xuống dốc chứ bác nhỉ?

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Nhưng e thấy cái xe ô tô số cvt nó vẫn phải chạy 5km/h khi mình vào số D vậy cũng phải có phần nào hãm tốc độ khi xuống dốc chứ bác nhỉ?
Là khi bác .... thắng thì sợi dây courroie sẽ đổi theo đường kính (lớn nhỏ), em kh biết hộp số CVT có +,- không thì dùng nó mà thôi. do đó hao ... thắng là cái chắc, số thì mượt có điều là kh dzọt lẹ được ...
Em thì chắc chắn là lấy hộp số răng, kh lấy hộp số trượt ....em tạm dịch như thế nha

Hạng C
11/10/16
615
759
93
37
Là khi bác .... thắng thì sợi dây courroie sẽ đổi theo đường kính (lớn nhỏ), em kh biết hộp số CVT có +,- không thì dùng nó mà thôi. do đó hao ... thắng là cái chắc, số thì mượt có điều là kh dzọt lẹ được ...
Em thì chắc chắn là lấy hộp số răng, kh lấy hộp số trượt ....em tạm dịch như thế nha
Tóm lại, ý bác là khi xuống dốc bằng CVT thì số tay không có giá trị gì?

Hạng B1
10/10/20
83
83
18
kiểu như MT để số thấp thì động cơ hãm lại, còn CVT thì nó trôi tuồn tuột luôn hay sao á
trước em có đi thử Altis CVT, chuyển qua số M mà buông chân ga ra là không cảm thấy lực hãm của động cơ như trên số sàn luôn