Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
Tết này gia đình em ra bắc. Nhà vợ em ở thái nguyên.
Em thuê xe tự lái - giao xe ở Sân Bay nội bài.
Em sẽ chạy từ sân bay về Thái Nguyên luôn.
Lần đầu tiên chạy xe miền ngoài, không biết cần để ý gì không mấy bác ? Em tính đi cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên.
Nếu có thời gian sẽ chạy ra Hà Nội thăm bạn bè.

Em xin các bác chia sẻ kinh nghiệm

View attachment 2861629
*Ảnh minh họa

1/ Đường xá thì ngoải tốt hơn trong này. Nhưng chạy trên đường thì bát nháo hơn một chút.
- Tạt ngang tạt ngửa bất cứ lúc nào.
- Chuyển làn cũng tự nhiên. Xi nhan là chức năng không cần thiết nên lâu lâu nhớ ra thì dùng . rồi dùng xong để luôn chay chơi chơi.
- Rẽ phải mà chạy làn trái rồi tăng ga rẽ thôi.
- Xe 2B chạy trên đường cứ nghĩ đang chạy trong sân nhà mình.....
Lái mới cần cẩn thận ( vì phản xạ chưa tốt ) nếu không là mất tết.

2/ Với xe thuê thì rắc rồi còn đến từ việc thuê.
- Nhận xe nên làm biên nhận cẩn thận.
- Chụp hình ghi lại hiện trạng xe trong, ngoài chi tiết cẩn thận.
- Kiểm tra giấy tờ, bảo hiểm,... cẩn thận.
- Giao kèo xăng xe chi tiết.
.....
Mới nghĩ được có thế thôi !!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
7/11/13
106
57
28
TP SÀI GÒN
Bác về đâu Thái Nguyên tôi chỉ cho, tôi quê TN rất hay về năm rồi 4 bận alo 0918118223 tôi chỉ dẫn cho tới nhà luôn á.

Hạng B2
30/5/16
354
326
63
bác thuê xe đắt ko, xe gì thế.
em thì hay lái ra từ vũng tàu, đã đi khá nhiều đường xá ngoài bắc dễ đi hơn trong nam, do dân họ có vượt nhưng rất biết nhìn và để ý. đi cao tốc như bác nói là ok rồi, đường đẹp lắm, mấy anh bạn em ở thái nguyên đều đi đường đó, xong thành nghiện giờ k đi máy bay mà toàn chạy xe ra.
ở đâu cũng có người này người kia, đừng nói cái kiểu...

Hạng C
20/4/18
963
1.777
108
47
Bình Dương
Miền Bắc vẫn lái tay lái thuận, biển bảng, hugo giống trong Nam, dân tình nói tiếng Việt, giọng Bắc. Ko giống lái ở Thái Lan hay Malaysia đâu nên yên tâm. Ko có gì cả....

• Haha
Reactions: anhtuanpro
Hạng B2
24/11/18
478
406
63
HCM
đi cẩn thận ko phóng nhanh vượt ẩu thì ở đâu lái cũng vậy à bác, để ít tiền trong túi để lỡ lúc nào ko nhìn biển báo mà mình lỡ sai đi vào thì mong các anh thông cảm coi như chưa thấy em từ miền khác tới chơi :))

CKG confirmed
Hạng B2
18/12/19
364
263
63
43
Từ sân bay Nội Bài về Thái Nguyên thì đường thuận và đẹp, bác cứ thế mà lái bình thường thôi, không có gì đáng lưu ý, chỉ khoảng gần 1 tiếng là tới TP. Thái Nguyên.
Nói thêm, cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên có lẽ là cao tốc duy nhất ở VN không thu phí (không kể những đoạn cao tốc trong đô thị), do được làm bằng ngân sách nhà nước (tất cả các cao tốc khác đều do các doanh nghiệp đầu tư 1 phần hoặc toàn phần). Trong khi đó, có rất nhiều con đường quốc lộ cũng được làm bằng ngân sách nhà nước thì bị đè ra thu phí.
TN mà thu phí thì samsung đợi đấy nó về bác ạ, quốc lộ 18 cũng rứa.
Bác chủ thớt: Bác lên ql 18 thì nên đi theo hướng về cầu Thăng Long, đừng đi hướng Nhật Tân dễ lạc đấy.
Từ sân bay theo hướng bên phải đi thẳng qua đường tròn chút sẽ có đường rẽ lên ql18, các cầu vượt ở điểm giao cắt ngoài bắc nó khá loằng ngoằng bác nên đi chậm quan sát hướng đi không lại quá đà.
Đoạn ql18 đến cao tốc TN khá xấu và đông xe, bác nên đi làn trong không lại quá đà rẽ (quá thì bác chạy tới chỗ samsung sẽ có hầm chui quay đầu). Từ đó về TN thì cứ tằng tằng chạy không có gì đáng chú ý cả.
ql18 không phải cao tốc nhưng theo luật được chạy 90, chả khác gì cao tốc ngoài có thêm xe máy :))

CKG confirmed
Hạng B2
18/12/19
364
263
63
43
đi cẩn thận ko phóng nhanh vượt ẩu thì ở đâu lái cũng vậy à bác, để ít tiền trong túi để lỡ lúc nào ko nhìn biển báo mà mình lỡ sai đi vào thì mong các anh thông cảm coi như chưa thấy em từ miền khác tới chơi :))
Xxx HN thì còn bẫy nọ bẫy chai chứ TN hiền khô à, không phải điểm nóng ùn tắc đố bác thấy đứng chốt luôn. Chỉ có cửa ngõ TP thì bắt thổi kèn nhiệt tình :))

CKG confirmed
Hạng B2
18/12/19
364
263
63
43
Tết này gia đình em ra bắc. Nhà vợ em ở thái nguyên.
Em thuê xe tự lái - giao xe ở Sân Bay nội bài.
Em sẽ chạy từ sân bay về Thái Nguyên luôn.
Lần đầu tiên chạy xe miền ngoài, không biết cần để ý gì không mấy bác ? Em tính đi cao tốc Hà Nội - Thái Nguyên.
Nếu có thời gian sẽ chạy ra Hà Nội thăm bạn bè.

Em xin các bác chia sẻ kinh nghiệm

View attachment 2861629
*Ảnh minh họa
Đi HN tốt nhất bác không nên cầm lái nội đô, đường xá loằng ngoằng còn xxx thì nhiệt tình thái quá. Hải Phòng cũng thập diện mai phục luôn. Cao tốc ngoài bắc thì xxx chỉ có đứng cuối điểm giao cắt chứ đố dám lang thang giữa đường.

Hạng B2
10/7/19
276
859
93
46
1. Người ngoài này k có mắt ở sau gáy
2. Từ Nội Bài nếu đi theo hướng cầu Nhật Tân để nhập vào QL 18 (Hà Nội - Quảng Ninh) là hơi lòng vòng (nút giao mới chưa xong)
Vậy bạn nên đi theo hướng về cầu Thăng Long> qua đèn xanh đèn đỏ chớm đầu trạm thu phí rẽ vào QL 18 chọn hướng đi Bắc Ninh> trên QL 18 có biển chỉ Thái Nguyên QL 3 cũ Nhà thì đấu Sóc Sơn bỏ qua > tiếp đến mới là nút giao cao tốc Hà Nội -Thái Nguyên ( để ý hướng k lại rẽ về HN hoặc đi Bắc Ninh nhé vì nút giao này cực lòng vòng)

Hạng D
24/2/20
4.422
7.287
113
37
Ngoài bắc chạy xe thấy thích hơn trong nam, 1 phần vì khung cảnh đẹp hơn, 1phần vì cái gì mình thấy lạ sẽ thấy thích hơn những thứ quen thuộc. Ngoài ra thì mọi thứ y như trong nam thôi, biển cấm quẹo trái là không được quẹo trái, biển cấm quẹo phải là không được quẹo phải, chả khác gì
Em nghe đồn ngoài đó có mấy anh hay xưng mày biết bố mày là ai ko thì phải. Đường xá ngoài bắc thì tốt hơn miền nam nhiều do gần mặt trời.