Ờ bác nói chuẩn rồi, vậy bác tính bds nó có đóng băng như hồi 2008-2012 ko, hay vẫn chu ky 7-10 năm như chu kỳ?

em không có nói đến thanh khoản Bất Động Sản trong lúc này.
vì khó khăn như mấy tháng qua, chỉ là thời gian rất ngắn của một quá trình dài 5 năm, 10 năm

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng B2
22/4/18
128
142
43
Somewhere on Earth!
em không có nói đến thanh khoản Bất Động Sản trong lúc này.
vì khó khăn như mấy tháng qua, chỉ là thời gian rất ngắn của một quá trình dài 5 năm, 10 năm
Em hiểu ý bác. Chỉ hỏi xem kinh nghiệm bác đánh giá tình hình hiện nay và sắp tới thôi. Quan điểm của em thì kể cả VN có cứu bds như Chị na thì bds cũng không lên nổi, giờ là thời của người có nhu cầu thật và bds nhà ở.

• Like
Em hiểu ý bác. Chỉ hỏi xem kinh nghiệm bác đánh giá tình hình hiện nay và sắp tới thôi. Quan điểm của em thì kể cả VN có cứu bds như Chị na thì bds cũng không lên nổi, giờ là thời của người có nhu cầu thật và bds nhà ở.

em không hiểu sao nhiều người đang lấy giai đoạn năm 2008 - 2012 để làm tham chiếu cho thời gian này?

năm 2008, Trung Quốc dưới Nhật trong bảng xếp hạng các nền kinh tế hàng đầu Thế Giới,

hiện nay, kinh tế Trung Quốc đứng thứ 2 và bằng tổng cộng Anh, Pháp, Đức, India, Nhật cộng lại, bằng 4 lần Nhật,

nên nếu, năm 2023, BĐS Trung Quốc sụp đổ, thì sức tàn phá phải gấp hàng chục lần so với sụp đổ năm 2008

Hạng F
29/10/16
11.566
22.055
113
Pháp
Em thì đánh giá cái nhìn của em qua ....tình trạng kinh tế của thế giới
US đã tăng, EU cũng đã tăng do .....nhiều nguyên nhân trong đó
- Năng lượng
- Thực phẩm
- Nguồn cung
.....
Từ 2019-2022 vừ xong do dịch COVI19 thì lại có chiến tranh Nga-Ukraine, làm chi thế giới lao đao. nhiều quốc gia giá ...thành lên gần 30% (về thực phẩm) EU hầu như rất khó kiếm ....mù tạc:):):)
Xăng dầu thì em đã đưa tin rồi

Lạm phát, thì nhu cầu ít, và cung sẽ đi theo, nhưng để giảm sức mua thì lãi xuất càng cao .. và các bác đã biết các nhà máy ở VN, ngay cả thế giới đã thải ra biết bao nhiêu là người cộng tác, công nhân viên ? Gánh nặng lắm, chưa tính đến XH, Ytế, giáo dục là những ngành chính

Đến giờ nầy em thấy các Ngân hàng VN đã lên 10% và có lẽ là 16% cho vay

....Nếu tính sâu thì nếu thật sự cần có lời thì phải 30%, tức là 16% trả tiền lời khi vay và 10% dể ngân hàng (tức là lời 4%)
- Thí du có 100 -> ngân hàng thì sẽ có 110
- Vay ngân hàng 100 thì phải trã là 16, do đó muốn thật sự có lời thì phải trên 16+10 = 26 %
- Do thí dụ trên thì lời có 4% mặc dầu là 20%)

Còn BĐS (theo kiểu nhà cửa) là loại tài sản không phát triển kinh tế, không sản xuất, khác với nhà máy, ruộng lúa, cây trồng .... và giá trị so với tiền lương của người VN là hình như không cân xứng lắm

Thí dụ miếng đất hoang giá trị 100.000 / m² -> huy hoạch lên 200, sau đó hạ tầng, trãi nhựa lên 500, và sau khi cất 1 tầng thì thành 1 triệu, 2 tần thành 5 triệu ..cũng chỉ là 1m² ...không có sản xuất thực tế....

Do đó nếu như kinh tế còn xuống, lạm phát tiếp tục, chiến tranh kéo dài thì em chắc chắn BĐS sẽ không trụ nổi (với người đầu tư do vay ngân hàng) vì muốn bán, mà chẵng có ai dám mua. mà bán dưới giá nhiều là lỗ (chưa nói đến đáo hạn ngân hàng).. Trừ những người đã có vốn sẵn (thời nầy đầu tư , tích trử đầu cơ, trục lợi, gim hàng, gian thương, mua rẽ để dành ....đợi thời cơ trở laị)

Nếu các bác có ý kiến thì cho thêm ... Đó là cái nhìn đầu tiên của em về BĐS ở VN (từ phương hướng khác ...)

Nếu có đầu tư thì theo em là thức ăn thiết yếu không phải là mở quán nhậu đâu nha :):):) .... kiểu như siêu thị là những mặt hàng cực kỳ cần thiết, các bác có thể không mua chiếc xe, không mua cái nhà ....nhưng không thể không ăn uống được ....

• Haha
Reactions: romantic
Hạng F
29/10/16
11.566
22.055
113
Pháp
năm 2008, Trung Quốc dưới Nhật trong bảng xếp hạng các nền kinh tế hàng đầu Thế Giới,

hiện nay, kinh tế Trung Quốc đứng thứ 2 và bằng tổng cộng Anh, Pháp, Đức, India, Nhật cộng lại, bằng 4 lần Nhật,

nên nếu, năm 2023, BĐS Trung Quốc sụp đổ, thì sức tàn phá phải gấp hàng chục lần so với sụp đổ năm 2008
India, em không nói đến vì nó là xứ cả tỉ dân, (1tỷ4)

Còn dân các xứ tây phương cộng lại ....Anh (60)+Pháp (68)+Đức(84)+Nhật(126) là bao nhiêu so với số dân 1,4 tỉ
Chưa nói đến Hoa kỳ là 300 triêu ...
Sức mua trung bình của 1 đầu người EU/Mỹ cao hơn so với TQ là chắ chắn

Nếu nói về kinh tế em sẽ thà lời 1 đồng cho 1000 món đồ bán, còn hơn là lời 1000 cho 1 món đồ..
Đó là kinh tế BĐS cũng y nhu thế trong thời điểm nầy

India, em không nói đến vì nó là xứ cả tỉ dân, (1tỷ4)

Còn dân các xứ tây phương cộng lại ....Anh (60)+Pháp (68)+Đức(84)+Nhật(126) là bao nhiêu so với số dân 1,4 tỉ
Chưa nói đến Hoa kỳ là 300 triêu ...
Sức mua trung bình của 1 đầu người EU/Mỹ cao hơn so với TQ là chắ chắn

Nếu nói về kinh tế em sẽ thà lời 1 đồng cho 1000 món đồ bán, còn hơn là lời 1000 cho 1 món đồ..
Đó là kinh tế BĐS cũng y nhu thế trong thời điểm nầy

anh đang ở Bên Tư Bản, nhưng anh chưa học được cách công nhận khách quan số liệu về Tài chính, về năng lực làm việc

anh vẫn còn mang nặng cái thói cạnh khóe, so bì kiểu như những người buôn thúng bán mẹt thời Bao Cấp Cộng Sản

• Like
Hạng B2
22/4/18
128
142
43
Somewhere on Earth!
Đao to búa lớn của bác @Wuyến :). BDS nó ko vỡ đâu, chỉ ngắc ngoải vài lần 5 năm thôi. Nhất lại là Chi Na.
Năm 2008 VN còn khó hơn bây giờ rất nhiều, lúc đó nó vỡ thì vỡ rồi, 2022 khả năng chịu đựng của nền kt VN đã tốt hơn rất nhiều. Cái này bác chịu khó xem các số liệu đã công bố nha. :rolleyes: