Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Xe dừng hướng lên dốc :
Đạp côn .
Đạp thắng .
Nhả côn từ từ .
Xe rùng rùng .
Nhả thắng từ từ và nhả hẳn luôn ( vẫn kìm côn không nhả hết ) .
Xe đã đứng yên .

Nếu chỉ có 1 mình trên xe thì chỉ cần nhả tiếp côn thì xe bò lên tiếp , bỏ hẳn côn , đạp ga lái bình thường .

Nếu xe nhiều người thì nhấp ga thêm và từ từ nhả côn , xe bò lên , bỏ hẳn côn , đệm ga thêm rồi lái bình thường .
Quá chuẩn!
Em cũng xin tham gia: Trường hợp xe nhiều người, em được ông anh chạy taxi hướng dẫn thế này:
Cũng đạp côn đạp thắng và nhả côn ra cho xe đứng yên trên dốc
Sau đó đạp nhẹ côn vào, cùng lúc đạp ga mạnh lên rồi nhả ra liền (vù ga), đồng thời nhả côn, xe vừa bò lên thì đạp ga chạy lên dốc luôn.
Cách này em làm thử rồi, cũng ngon lắm. Nhưng có điều phải thuần thục mới làm được, vì cả 3 thao tác đạp côn - vù ga - nhả côn phải làm thật nhanh (dưới 1 giây), nếu không xe nó tuột xuống.
Để ý mấy anh xe tải hay làm kiểu này, lúc trước em không hiểu, thấy trước khi xe bò lên dốc thì có 2 chuyện: một là xe hơi tuột xuống một tí, hai là máy gầm lên một cái rồi xe lên dốc rất ngọt. Thì ra mấy ổng làm kiểu này.

• Like
Reactions: biển hiệu
Hạng B1
22/11/16
76
17
8
Không gì tốt bằng việc luyện tập và trải nghiệm cả nhé chủ thớt, dựa vào đồng hồ vòng tua hoặc cảm giác độ rung xe khi nhả nhẹ chân côn nhé. Khi học lái như thế nào thì ứng dụng vào thực tế như vậy, có điều ngoài thực tế ko bị áp lực về mặt thời gian nhé. Chúc chủ thớt sớm nắm bắt được tình hình và làm chủ được nó.

Hạng B1
10/10/20
83
83
18
kiếm chỗ nào vắng mà tập á, được thì kiếm mấy con xe cũ không có hỗ trợ khởi hành ngang dốc cho tăng độ khó xíu á bác, riết là quen à

Hạng D
8/10/11
3.066
5.958
133
Đoán là anh này lúc thi bằng, phần lên dốc cầu chắc là xài thắng tay.
Nếu làm theo cách dùng thắng chân, đúng kỹ thuật và xe không quá tệ thì sẽ bình thường.
Cách khác đơn giản hơn: mua xe số tự động đi anh.
Số AT Nhanh gọn lẹ giải quyết tất cã vấn đề :D e tuy chạy AT nhiều nhưng mỗi lần đi MT nếu kẹt xe trên cầu thì em cứ âm côn để số 1 đạp thắng, lúc di chuyển thì cứ rê côn nhả thắng là lên thôi ko nổi nhít xíu ga vô, nhớ đễ số 1 nhìu khi quên để số 2 chạy ko nổi chết máy miết phía sau bóp còi là quán lun.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/12/19
9
5
3
TP. Hồ Chí Minh
Đây là là 1 trong những bài thi khó khi sát hach cấp gplx mà học viên nào cũng phải trãi qua.Bạn đã có gplx thì nên đem oto ra cái dốc nào vắng để luyện bài dừng và khởi hành ngang dốc thật thành thạo.Nếu luyện ko thành nên mua otô số tự động sử dùng thôi

Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Xe dừng hướng lên dốc :
Đạp côn .
Đạp thắng .
Nhả côn từ từ .
Xe rùng rùng .
Nhả thắng từ từ và nhả hẳn luôn ( vẫn kìm côn không nhả hết ) .
Xe đã đứng yên .

Nếu chỉ có 1 mình trên xe thì chỉ cần nhả tiếp côn thì xe bò lên tiếp , bỏ hẳn côn , đạp ga lái bình thường .

Nếu xe nhiều người thì nhấp ga thêm và từ từ nhả côn , xe bò lên , bỏ hẳn côn , đệm ga thêm rồi lái bình thường .
Chuẩn bài học lái xe luôn.
Trước Em học, kg dạy lên dốc cầu xài thắng tay. Và cá nhân Em nghĩ, xe lên dốc tức còn lăn bánh mà xài thắng tay thì kg tốt.
Xe rùng rùng => chắc xe hồi xưa hả Bác. Chứ xe mới bây giờ nó đâu có rùng rùng. keke.

• Love
Reactions: biển hiệu