Hạng B2
5/12/15
481
1.057
93
Thủ Đức
www.beeteamvn.com
Theo em phương án tối ưu: đổ sàn bê tông lát gạch nhám hoặc rải sỏi dăm lên theo 2 vệt bánh xe 2 bên cửa, mỗi bên rộng 70cm dài tối thiểu 1,6m, khoảng cách trống giữa 2 vết bánh xe và 2 bên rìa còn lại của nhà vẫn sử dụng bậc tam cấp thông thường. Lấy tim của 2 vết bánh xe bằng kích thước thông thường chung của oto (1,6m - 1,7m). Ram dốc này bình thường vẫn có thể sử dụng đi bộ lên xuống được vì độ dốc thoải và không trơn.

Bác dùng khung sắt vừa nặng và vừa bất tiện khi mang vào ra, hơn nữa độ bền không cao, buồn buồn nó gãy hệ khung thì ăn cho hết cái gầm xe. Hơn nữa khung thép bình thường để đó không thể tận dụng đi bộ lên xuống được, hôm nào về trễ lại có tý men có khi để xe ở ngoài luôn hoặc vợ con bác đánh vào chỉ có nước nhìn chơi chứ khiêng sao nổi.

Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Kính chào các bác, tình hình là em dự định mua ôto và muốn để ở trong nhà cho thuận tiện. Nhưng bậc thềm nhà em hơi cao (gần 40cm) nên em băng khoăn tìm cách làm cầu thang sắt để cho xe chạy vào nhà sao cho vừa an toàn ( không cạ gầm), vừa thẩm mỹ và dễ sử dụng. :3dchientrung: .
Hình bậc thềm đây ạ.
View attachment 560505
Đang có sẵn 1 thang sắt 50cm×50cm ở giữa nhà ( nhà em ngang 4m) để đẩy xe máy vào( miếng sắt ở dưới cố định, miếng ở trên có thể tháo ra được). Kích thước của bậc tam cấp như sau:
View attachment 560508
Theo em tính toán thì để 1 xe hạng A cở nhỏ ( khoảng cách 2 bánh là 2,4m , khoảnh cách từ mặt đường đến gầm xe khoảng 10cm) lên được bậc thềm cao 37,5 cm này thì cầu thang sắt phải dài ít nhất là 1,7m.
Nhưng 2 thang sắt ( dài 1,7m rộng 50cm) như vậy thì rất nặng và cồng kềnh, khó khăn cho việc mỗi lần đem ra đem vào và chổ để cất 2 thang sắt này.
Nhờ các bác đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em với ạ. Sao cho an toàn, thẩm mỹ và dễ sử dụng. Cám ơn các bác. :3dnhacnon::3dtanghoa::3dtanghoa:

Của bác đây
Làm cầu thang sắt cho xe vào nhà.
Thông số em lấy trên mạng, chiều dài 1m6 là tối thiểu, gầm còn cách mặt sàn 70mm. Bác có thể tăng chiều dài thêm cho dễ lên xuống.
Còn về cách làm dốc thì em phải ngâm cứu thêm vì dốc dài quá nên khó gấp lại.
Mà bác đừng có làm mấy cây ngang bằng sắt V hoặc thép hộp nhé vì rất trơn. Xe máy không trượt nhưng ô tô là trượt chắc. Dốc em cao 3 tấc x cao 1,5 tấc làm sắt hộp mà trơn lên là phải nhấn ga mạnh mới được. Tốt nhất là làm bằng thép gân của xây dựng

Hạng D
9/5/16
1.182
3.616
113
124
Giải pháp làm thang sắt dài 1,7m thì bác làm nối 2 tấm , tấm trên có 4 chân (2 trên 2 dưới) tấm dưới phẳng kết nối với tấm trên bằng ngàm rời. Như vậy sau khi xe lên hoặc xuống xong bác có thể thu gọn, vì trọng lượng đã chia đôi nên di chuyển dễ ràng.

• Like
Reactions: yeuxemy and Etanol
Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Gửi bác Etanol

Chiều dài khi gấp lại cũng chỉ dài hơn dốc cũ nhà bác khoảng 1 tấc nên sẽ không chiếm hẻm nhiều.
Nếu bác OK thì cứ đưa mấy anh thợ sắt là ảnh chơi thôi
Chúc bác sớm cưới vợ 2:3dquaytay:

Hạng C
6/9/15
539
1.231
93
Nhìn cái thềm nhà Pác...40cm....thua...khong biết binh làm sao..có làm khung sắt....cỡ sendan..vào cạ gầm như chơi...de ra thì cạ mõm....ca này khó...suv thì may ra...hóng cao nhân...mình thấy có người gắn cái khung sắt âm vào nền.khi nào cần thì rút ra...rất tiện...khong chiến không gian....đỡ phải bưng bê...heheeh
Gãy bạt đạn âm trong nền là khỏi thối tiền nha bác. Phải đập mặt nền gạch ra để thay & hàn lại bạc đạn đó. Em đang lazy vụ này đây

• Like
Reactions: AndyNg
Hạng D
30/3/09
1.112
1.196
113
Gãy bạt đạn âm trong nền là khỏi thối tiền nha bác. Phải đập mặt nền gạch ra để thay & hàn lại bạc đạn đó. Em đang lazy vụ này đây
Làm bài bản thêm 1 bộ khung bao thì lấy ra vào ok bác ạ ko lo rỉ sét hư hỏng ko sửa dc (tương tự như cái khay CD của laptop ấy, mở con ốc ra là rút nguyên cum CD ra mà sửa hoặc thay thế)

Hạng B1
21/5/16
76
69
18
30
Gửi bác Etanol
View attachment 560659
Chiều dài khi gấp lại cũng chỉ dài hơn dốc cũ nhà bác khoảng 1 tấc nên sẽ không chiếm hẻm nhiều.
Gửi bác Etanol
View attachment 560659
Cảm ơn bác nhiều. Nhưng em chưa hiểu khi làm gấp lại như vậy thì các chân chống chịu lực sẽ gắn vào đâu ạ?

Hạng F
29/10/14
8.533
11.205
113
Khi xây nhà đã xác định sau này mua ô tô mà pác làm cao dữ vậy. Nhà em từ đường vào sân 15cm. từ sân nên nhà 10cm. Khi làm nhà ai cũng chê sao làm nền thấp. Nhưng nền cao mà làm gì trong khu khu em ở chả bao giờ ngập. Vậy mà mấy bố hàng xóm làm nền toàn 50 với 60cm. Nhìn dắt cái xe máy ra vô mà thấy tội

• Like
Reactions: i love BMW
Hạng B1
21/5/16
76
69
18
30
Theo em phương án tối ưu: đổ sàn bê tông lát gạch nhám hoặc rải sỏi dăm lên theo 2 vệt bánh xe 2 bên cửa, mỗi bên rộng 70cm dài tối thiểu 1,6m, khoảng cách trống giữa 2 vết bánh xe và 2 bên rìa còn lại của nhà vẫn sử dụng bậc tam cấp thông thường. Lấy tim của 2 vết bánh xe bằng kích thước thông thường chung của oto (1,6m - 1,7m). Ram dốc này bình thường vẫn có thể sử dụng đi bộ lên xuống được vì độ dốc thoải và không trơn.

Bác dùng khung sắt vừa nặng và vừa bất tiện khi mang vào ra, hơn nữa độ bền không cao, buồn buồn nó gãy hệ khung thì ăn cho hết cái gầm xe. Hơn nữa khung thép bình thường để đó không thể tận dụng đi bộ lên xuống được, hôm nào về trễ lại có tý men có khi để xe ở ngoài luôn hoặc vợ con bác đánh vào chỉ có nước nhìn chơi chứ khiêng sao nổi.
Em cũng muốn đổ bêtong lắm nhưng làm vậy thì lấn con hẻm nhiều quá ạ.

1,7 m là em đo ra tới vạch màu đỏ đó ạ.