Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
kiếm chỗ nào vắng, vẽ cái cua bằng sơn thật gắt, xong tạt nước lênh láng cho nó trơn, đảm bảo lúc ôm cua xe phải trên 60 cây chuối, xe ko trôi hay lật là awd có hoạt đông, nhớ rủ thêm mấy bé Fortuner thử cùng...

Hạng B2
3/9/19
357
343
63
Japan
B đang hiểu nhầm AWD vs 4WD:
AWD - 4 bánh luôn quay.
AWD là All-wheel Driving, tức dẫn động tất cả các bánh. Vì ôtô thường có 4 bánh nên trong tiếng Việt được gọi là dẫn động 4 bánh. Nhưng để hiểu đúng bản chất thì AWD phải được gọi là "Dẫn động 4 bánh toàn thời gian". Điều đó có nghĩa, lúc nào xe cũng dẫn động 4 bánh.
AWD nhưng nhiều hãng trong điều kiện thông thường vẫn chỉ dẫn động đến bánh trước. Khi phát hiện bánh sau trượt thì mới truyền lực đến bánh sau.

• Like
Reactions: singapore12
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Căng nhỉ?
Đến lúc xe gặp sự cố mà kêu xe kéo đến ...ko đúng loại thì hỏng

Loại này đâu có móc lên mà kéo đi đc. Phải cho nguyên con xe lên xe tải
Bác gọi cứu hộ mà nó k hỏi bác xe dẫn động gì thì dẹp luôn và gọi cho hãng khác. Còn nếu lúc xe lên thớt mà nó siết dây vào niềng xe thay vì siết vòng bánh xe thì dẹp luôn khỏi kéo nữa.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
B đang hiểu nhầm AWD vs 4WD:
AWD - 4 bánh luôn quay.
AWD là All-wheel Driving, tức dẫn động tất cả các bánh. Vì ôtô thường có 4 bánh nên trong tiếng Việt được gọi là dẫn động 4 bánh. Nhưng để hiểu đúng bản chất thì AWD phải được gọi là "Dẫn động 4 bánh toàn thời gian". Điều đó có nghĩa, lúc nào xe cũng dẫn động 4 bánh.
Đa số các hãng sẽ ưu tiên dùng cầu trước sau khi depart và ổn định tốc độ để tối ưu tiêu thụ nhiên liệu.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Đã là AWD thì lun hoạt động cả 4 bánh nha.không phải như 4WD mà cài cầu,ngắt cầu đâu bác
xe đắt tiền thì có chế độ địa hình tùy theo chế độ mà nó tự điều chỉnh mà.

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Bác gọi cứu hộ mà nó k hỏi bác xe dẫn động gì thì dẹp luôn và gọi cho hãng khác. Còn nếu lúc xe lên thớt mà nó siết dây vào niềng xe thay vì siết vòng bánh xe thì dẹp luôn khỏi kéo nữa.
Chà bác làm ơn cho em xin tấm hình chỗ xiết vòng bánh xe để em hình dung thực tế ra sao, chứ em thấy ở ngoài toàn buộc vào niềng xe thôi.

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Chà bác làm ơn cho em xin tấm hình chỗ xiết vòng bánh xe để em hình dung thực tế ra sao, chứ em thấy ở ngoài toàn buộc vào niềng xe thôi.
Làm sao biết hệ thống AWD của xe mình đang hoạt động?

*ảnh minh họa :p
Như này mới đúng nha bác. Cố định cả 4 bánh, còn thằng nào siết niềng xe thì sớm muộn cũng có hậu quả. Tưởng tưởng xe cứu hộ nó siết niềng xe rồi đang chạy 6 70km/h nó thắng cháy lốp xem bác thấy sao :p

Chỉnh sửa cuối: