Hạng B1
6/3/15
70
1.908
83
Nhà Bè
Em lót dép hóng vì cùng nhu cầu với con anh chủ thớt.

L & R cũng 8.5, S 7.0 nhưng W có 6.0. Từ nhỏ đến ĐH là tiếng Pháp, còn tiếng Anh do đi làm mà có chứ chả trường lớp gì nên ko biết viết theo kiểu văn viết, essay, toàn theo kiểu nói sao viết vậy nên zất ‘bồi’. Làm sao để nâng W lên 7.0 bây chừ? :rolleyes: Em đang rất cần :(

Tập Lái
10/12/14
14
577
78
Nói và viết là 2 kỹ năng chủ động, nó thể hiện cách ta nghĩ và tư duy trong sử dụng ngôn ngữ. Do vậy để nói và viết tiếng Anh điểm cao thì mình phải nói, viết, và tư duy như cách của người Anh sử dụng. Về nói thì đặc biệt là cách phát âm, cách luyến từ, ngữ điệu, cách sử dụng phrasal verbs. Về viết thì rõ ràng đó là cách viết học thuật, cách viết diễn giải hay quy nạp...v.v... Cách sử dụng Academic words and phrases.

Thường thì, khi học Master, bạn sẽ được học một khóa Academic Writing.

Do vậy, ở Vn đúng là ít chỗ dạy phần này. Có thể học 1 cách như bác Tuando chia sẻ.

Hoặc tham gia học luyện thi Gmat. Nhớ hồi mình học hình như SG chỉ có 3 giáo viên dạy.

Mình có bé cháu nó thi Toefl đạt điểm tuyệt đối. Bg thi SAT cũng đạt điểm tuyệt đối....để mình nghĩ xem nó thi giỏi như vậy bằng cách nào rồi chia sẻ với bác nhé...

Tiện đây mình chia sẻ có 1 cách học tiếng Anh hay đó là mình học theo cuốn Ladder English Dictionary.

Để nói như phong thái của người Mỹ thì nên xem phim Friends.

Và phải nhớ tiếng Anh 1 là ngôn ngữ có Âm Gió và Âm Câm ko như tiếng việt chỉ có âm Câm. 2 là 1 từ có nhiều Âm, do vậy phải nhớ Stress. 3 là intonation có nghĩa là ngữ điệu. 4 là liason, là cách nối và luyến từ trong câu. 5 là Rhythm có nghĩa là nhịp điệu.

Một vài chia sẻ đến bác!

Hạng B2
12/3/18
371
21.783
103
Hỉhì ... Sorry anh !
:p
Nick của anh chắc là ...người mới ở CNL hả !?

Không khó để tìm gặp cách viết message tiếng Việt của bọn teen bây giờ,

Không khó để thấy cách viết chữ Việt của ...BH

Tui khẳng định với anh và nhiểu người khác, nhiều lần rồi ở CNL, cách viết này, đầu tiên ở CNL là ông ...GĐ á, không liên quan gì tới cách viết của bọn teen hay BH cả, nó là cách viết theo cách phát âm dzân dzã bình dzân thường thấy, nó gần gũi và ...tếu táo chút thôi !
Thay vì ...nhất tui lại hay dzùng ...nhứt, thay vì, này thì có thể thay bằng ni, nì, thay vì vui vẻ có thể nói là ...dzui sờ dzẻ,...

Có nhiều cách phát âm của miền này miền nọ, cách này, theo nghĩa nào đó, cho tui cách tiếp cận rộng nhứt vốn tiếng Việt đã có. Quan trọng là, khi cần nghiêm túc, vẫn phải dziễn đạt được cách viết chuẩn mực và dzuy nhứt của tiếng Việt !
Comment cho anh, tui đang làm theo cách đó chẳng khó khăn gì cả !!

OS trước đây và cả bây giờ, viết đúng văn phạm tiếng Việt, nhứt là ở các box luôn phải được tuân thủ, CNL trước đây cũng vậy nốt !
Còn sau này,
các sếp dzu dzi, ít ra ở ...CNL, chứ tui lang bang ra các box khác, comment kiểu đó, mấy sếp cũng buộc phaỉ xử lý để tránh ...lây lan !

Dzuy nhứt CNL là một ngoại lệ,
Ngoại lệ ở CNL không phá vỡ quy định ở các box khác, tui đoán vậy !

Minh họa, cách nói, cách phát âm không theo như cách viết phải trình bày cho đúng mực !!
View attachment 2012284

View attachment 2012285

Vui nha anh !!
Hãy nhớ cho rằng,
Muốn giỏi bất cứ ngoại ngữ nào, không nhất thiết là tiếng Anh,
việc phải viết thông thạo và nói trôi chảy tiếng ...mẹ đẻ, tiếng tây u gọi là ...the mother language, có tính quyết định không nhỏ đó anh !!

:3dcuoi:
Lâu lâu đọc được còm anh mà không phải vừa đọc vừa lầm bầm chưởi.
Có liên quan: nghe, nói, đọc, viết mềnh đều tệ. Đã thế nói còn bị lắp y như nói tiếng Việt. Đắng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
17/8/08
620
290
63
HCMC
Mềnh thấy học TA ở trường phổ thông đúng là một vấn nạn
Sai từ phương pháp
Sai từ thầy cô
Sai thậm chí từ giáo trình của Bộ giáo dục!

Giở cuốn TA ra mà giờ nầy còn lấy câu tào lao ra dạy trẻ
How many people are there in your family?
Rồi ngồi liệt kê : My mother, my father, my,sister, my brother.... :)

Đây là Vietlish, bọn Mỹ Anh ko bao giờ hỏi vậy!
Không có ý chỉ trích, em hỏi rất thật! Bọn Mỹ Anh chúng nó hỏi thế nào bác?

• Like
Reactions: Sumo_tintin
Trùm Cô
27/11/07
850
46.273
93
Không anh, giai đoạn này chỉ là về làm việc và học ở BV Quận cho đủ thời gian 18 tháng thôi để lấy chứng chỉ hành nghề, không phải làm BS nội trú đâu. Sau giai đoạn này, muốn thăng tiến hơn phải học Chuyên Khoa Cấp 1, cấp 2 ... song song đó còn phải lấy tiếp Master và PhD, giai đoạn sau mới te tua anh ơi.

Sao học cchn ở bv quận hả anh. Bên em thiếu người, chỉ mong có mấy em về phụ mà chờ hoài không thấy.

• Like
Reactions: Sumo_tintin
The Hulk
18/12/17
401
38.339
103
Sao học cchn ở bv quận hả anh. Bên em thiếu người, chỉ mong có mấy em về phụ mà chờ hoài không thấy.
Nói tới đây là điên tiết với con ... mụ ni .. à.
Theo luật lệ cũ, thì bọn SV trường Y Khoa PNT ra trường bắt buộc theo phân công của Sở YT về các BV Quận, công tác ở đó đúng 18 tháng sẽ được cấp CCHN tuỳ vào CK mà ở BV Quận có đủ điều kiện. Mọi tính toán của mình là theo hướng ấy, cho nó về BV Quận, theo học các lớp định hướng CK, công tác tại Khoa có đủ điều kiện cấp chứng chỉ thực hành ...vv... đúng 18 tháng có CCHN, sau đó sẽ cho nó theo học các lớp CK1 và 2. Mình không khuyến khích nó đi theo con đường nội trú, muốn nó có một khoảng thời gian rãnh rỗi sau khi tốt nghiệp ĐH đễ hoàn thiện các kỹ năng mềm, tăng cường hoạt động XH để lấy đà cho các bước sau đó vô cùng cực khổ và dài ... đăng đẳng.
Đùng một cái, trên ấy ra một cái văn bản yêu cầu các Sở Y Tế tạm ngưng cấp CCHN và chờ BYT trình quốc hội thông qua kế hoạch đào tạo gì đó, không biết tời chừng nào mới trình và được QH thông qua, nhưng trước mắt Sở YT đã tạm ngưng cấp mới CCHN rồi... tất cả trong gia đoạn ...chờ và đợi... tiêu chuẩn để cấp CCHN cũng chả ai trả lời được sẽ ra sao?
CB nó, làm ăn gì mà cứ sửa luật triền miên, cứ luật mới ra lại phủ định cái luật cũ, làm dân thường như mình chả biết phải tính sao cho đúng nửa.

Hạng D
26/9/09
1.940
5.979
113
khi họ đã giỏi (nền tảng sẳn có) họ sẽ biết cách để giỏi hơn hay ít nhất là có thể khắc phục điểm yếu hơn là trông chờ vào 1 yếu tố chủ quan khác

Hạng D
9/5/09
3.405
16.011
113
Moạ mình đi mần chỉ biết viết i meo hết câu xuống dòng đúng phong cách CNL.

Giờ đi thi nó bắt viết câu dài, phân này ý nọ thì chịu sao thấu mấy anh. Làm sao em cải thiện phần Writing lên được....8.0 mấy thánh?