Hạng B2
23/11/13
163
134
43
Xe em bị đổ giấm vào miếng nỉ sau lưng hàng ghế thứ 3, bác nào biết cách khử ko? Vệ sinh nội thất ko biết có hết sạch mùi ko nhỉ?

Hạng B1
31/10/16
80
109
33
43
Em chở sầu riêng trên xe, thơm nứt mũi.
Đành mượn của bác @Thofth cái filter hiệu SHARP 1,9w để 2 đêm trên xe. Kết quả là sạch mùi.
View attachment 727634
mình cũng thường xuyên dùng máy ionlpasma của Sharp này rất hiệu quả, bác kết hợp với chai khử mùi Sonax này, tuần xịt một lần, bảo đảm xe tinh khiết, ko mùi gì cả

Attachments

• Like
Reactions: nttanmam and 100mph
Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Xe nó giống cái toalet nếu mà ko dọn thường xuyên nó sẽ đỡ thui có mùi là BT còn có mùi kinh khủng lun ý chứ. Mún sạch sẽ thơm tho thì dọn dẹp hàng ngày thui.

• Like
Reactions: nttanmam and bacai
Theo kinh nghiệm của em thì có các nguyên nhân sau đây, bác thử từng cái xem sao nhé:
1) Nếu bật quạt gió mà thấy hôi
+ Có thể là do tấm lọc gió lâu ngày không vệ sinh hoạc thay mới gây ẩm mốc. => Vệ sinh, thay mới
+ Khoang máy bẩn hoặc có chuột (nếu bác thấy mùi khai thì 90% là chuột nó chọn xe bác làm nhà rồi đó) => rửa khoang máy, nếu như bác nổ máy đứng gần capo mà cũng nghe mùi khai thì em nghĩ là bác phải rửa khoang máy từ 2~3 lần mới hết mùi, hết mùi thì chuột nó mới dọn nhà qua cái khoang máy khác :)).
2) Nếu bật điều hòa mà thấy hôi
+ Lọc gió (như em đã nói ở trên)
+ Giàn lạnh lâu này không súc rửa => vệ sinh thôi
3) Tắt quạt gió và điều hòa mà vẫn thấy mùi
+ Nội thất của xe bác không được sạch, có thể là do thảm, ghế, trần. Nhất là những chi tiết bằng nỉ, rất dễ ẩm mốc nếu không vệ sinh thường xuyên. Cái này thì bác cứ đưa ra các tiệm chăm sóc xe họ với đồ chuyên dụng thì nó mới sạch chứ mình làm ko sạch nổi đâu bác ạ. Nếu xe bị nặng thì giá cũng cao nhưng em nghĩ nó cũng đáng với lại lâu lâu mình mới làm mà.
Bác cũng có thể hỏi mua họ những dung dịch khử mùi, diệt khuẩn để tự mình xịt lên thảm sau mỗi lần bác tự vệ sinh xe.
+ Còn một chỗ nữa đó là cốp xe, bác nên kiểm tra lại, cũng là nỉ và nếu có để cái gì trong cốp có mùi thì mùi nó cũng chui lên khoang xe dễ dàng.

Tóm lại, theo các chuyên gia chăm sóc xe thì cứ định kỳ 6 tháng 1 lần bác mang xe ra các cơ sở chăm sóc xe uy tín để họ vệ sinh nội thất cho bác 01 lần nhé. Nói là dọn nội thất thế nhưng thực ra còn các dịch vụ trong đó như dưỡng da hay khử mùi, diệt khuẩn, bla bla. Chúc bác nhanh diệt được mùi trên xe bác nhé!

Hạng F
29/10/14
8.534
11.210
113
Mang ra phơi nâng cho 1 buổi thì đến mùi của ông rổ sầu riêng cũng hết. Còn điều hòa bị hôi thì mang ra gara

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Xe em 10 năm tuổi, vào xe kg bao giờ có mùi nhờ các biện pháp sau:
1. Ngay từ ngày đầu tiên lấy xe về là lót sàn bằng simili
2. Không cho bất cứ 1 loại nước hoa nào vào xe kể cả loại xịn
3. Hạn chế tối đa việc ăn uống trên xe.
nếu lỡ xe có mùi em xử lý như sau:
1. Phơi nắng với cửa sổ mở
2. bỏ vài gói trà túi lọc vào xe hút sạch mùi xong vứt đi
Xe bác nên bác quen mùi thôi, người khác vào thấy có mùi xe cũ ngay. Dĩ nhiên là không hôi như các xe ko được vệ sinh sạch sẽ. Đây là thực tế.

• Like
Reactions: nttanmam and 100mph