Tập Lái
7/9/06
20
0
1
Chào các bác. Em vừa có bằng và đang được lái con Camry 2.2 đời 2001 số tự động. Em ở Hà nội và chuyến đi xa đầu tiên là đi lên Sơn La. Theo như được báo thì quãng đường đi tầm 500km cả đi lẫn về.

Em là lính mới về xe cộ, Có nên kiểm tra xe cộ trứớc khi đi xa? Và kiểm tra cái gì . Và có ai biết đặc thù đường chạy từ Hà nội lên Sơn La kô? Em chưa đi lần nào nên kô bít đó là đường núi hay đường phẳng.

Mong các bác chỉ giúp và chia xẻ kinh nghiệm. Cám ơn!!!!!

Hạng B2
8/5/06
347
162
43
RE: Lần đầu lái xe đi xa, nhờ chỉ bảo...

Mới có bằng + xe số tự động...mà đi Sơn La thì tôi có lời khuyên chân thành là: Bạn phải suy nghĩ lại...nếu không muốn nói thẳng là không nên đi. !
Đây là tuyến đường mới làm mới (nếu bạn đi theo đường QL 6 qua Xuân Mai - Lương Sơn - Hòa Bình - Mai Châu...) tuy nhiên có rất nhiều đèo và dốc nguy hiểm. Nếu chưa có kinh nghiệm đi đèo dốc và nếu gặp thời tiết xấu (mưa phùn, sương mù...) tôi e bạn không qua khỏi Dốc Cun và đèo Thung Khe chứ đừng nói đến Sơn La.

"...dốc lên khúc khủyu dốc thăm thẳm
heo hút cồn mây súng ngửi trời
ngàn thước đi lên ngàn thước xuống
nhà ai Pha Luông mưa xa khơi ..."

Nhà thơ Quang Dũng đã viết những dòng thơ bất hủ trên trong bài TÂY TIẾN là từ cảm xúc, trải nghiệm thực tế khi hành quân qua cung đường nầy đó...
Nếu muốn thì tốt nhất bạn nên nhờ (hoặc thậm chí thuê, chi phí nầy rất đáng để trả !) một người lái xe có kinh nghiệm và đã từng đi đường nầy cùng đi để kèm cặp cho bạn. Theo tôi đây là cách tốt nhất để nhanh chóng nâng cao tay nghề của mình.
Khuyến mãi (tip):
- Khi chọn phương án đi như thế, bạn nhớ mang theo máy ảnh.
- Chúc bạn không phải ngâm câu:

"...Tây Tiến người đi không hẹn ước
đường lên thăm thẳm một chia phôi
ai đi Tây Tiến mùa xuân ấy
hồn về Sầm Nứa chẳng về xuôi..."

(QUANG DŨNG - TÂY TIẾN)

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại

Đã góp ý lại còn góp ý bằng thơ thế này thì đúng là bác phải nghĩ lại rồi. Bác phuni56 chắc đã từng đi và có cảm nhận sâu sắc về con đường này, đọc bài của bác xong, mặc dù em cũng mới tập lái nhưng cũng rất muốn thử cảm giác này.

Hạng B2
6/12/06
111
1
18
lanbim.page.tl

Trích đoạn: Teppy

Chào các bác. Em vừa có bằng và đang được lái con Camry 2.2 đời 2001 số tự động. Em ở Hà nội và chuyến đi xa đầu tiên là đi lên Sơn La. Theo như được báo thì quãng đường đi tầm 500km cả đi lẫn về.

Nhất trí với pác phuni56. Vừa có bằng mà làm một cuốc đi Sơn-la thì ...hoàn toàn không nên chút nào đ/c Teppy ạ. Quá nguy hiểm. Pác cứ ngâm câu này "Con nghé mới sinh, không kinh gì hổ" hoặc "điếc không sợ súng". Tốt nhất là cứ ...từ từ đã. Mới biết lái thường ....máu mà

Trích đoạn: Nguyen
...đọc bài của bác xong, mặc dù em cũng mới tập lái nhưng cũng rất muốn thử cảm giác này.
vâng "ẻm" chỉ mới tập lái có vài chuyến xiên vịt với mấy chuyến Lào Thái Cam nhể...cha nội này xàm wé...:D...

bác Teppy nên tính toán cẩn trọng nhé bác...chuyện này không thể qua loa được đâu.

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

@teppy : xe thì bác nên kiểm tra nước , dầu thắng , bình ăc quy, lốp xe ,.. !
em có lời khuyên chân thành dành cho bác là hết sức cẩn thận trước khi đi , kiếm vài người có kinh nghiệm học hỏi thêm về lái xe trên đường đèo !!!

-----------------------------------------------
I LOVE OS

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Với yêu cầu của bác và nhất là từ góp ý trên theo thôi hoàn toàn đúng, bác nên cân nhắc, còn nếu chẳng đặng đừng thì bác xem thế nào:
- Kiểm tra tổng quát các thứ: Chú ý dầu máy, nước, dầu thắng, thắng, lốp xe, dây đai..còi đèn kèn trống. Trang bị thêm đèn chạy sương mù càng tốt.
- Tìm người có kinh nghiệm đi cùng, nếu là người từng lái qua vùng ấy càng tốt.
- Xem thêm những nội dung đi đèo trên OS, vắn tắt: Giữ đúng phần đường, chạy với tốc độ vừ phải trong tầm kiểm soát (#40Km/h), đến đỉnh đèo, tìm nơi an toàn dừng xe kiểm tra nước, thắng trước khi xuống đèo, vào cua khuất tầm nhìn sử dụng các thiết bị cảnh báo là còi đèn...
Bác nên cân nhắc trước khi quyết định.

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

Bác ĐẶC BIỆT lưu ý vấn đề buồn ngủ khi lái xe,buồn ngủ là phải ngủ 1 tí,anh em ở đây đã bàn về vđề này nhiều.Xe bác Camry 2.2 đời 2001 có số tự động cũng lạ nhỉ,em mới biết .

KVL confirmed
Hạng F
4/12/05
5.348
303
83
Hồ Chí Minh

Bác mới có bằng và ở Hn thì khi đi đường trường nhớ chú ý khoản vựot xe nhé , và đừng có gắng vựot xe khách. xe tải thì bác phải chú ý căn cho chuẩn vì ko phải đường đoạn nào cũng đẹp , có chỗ chỉ đủ cho 2 xe tránh nhau mà phải đi gạn hết lề đường ( vì mặt đừong nhưạ quá nhỏ ) . khi vựot thì phải phán đoán chuẩn , dứt khoát ga , thấy không ổn thì không vọt hoặc phải nhừong đường ngay . tốt nhất là thấy xe trên cho tín hiệu thì mới vựot

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

...bác Reppy nghĩ seo ?
Ngoài các vụ việc các lão tài già trên đây đem ra ...hù, còn :
- các anh chị người Dân tộc chạy xe, đi đứng ẩu lắm ; trâu bò heo gà vịt của họ chạy lung tung.
Mà ngặt cái, khi va chạm xảy ra giữa người Dân tộc & người Kinh : nếu bác lỗi, lôi thôi lắm. Còn người Dân tộc lỗi, Nhà nước sẽ thay mặt họ bồi thường cho bác, thường là...dưới giá thành, cả tỉ năm sau mới giải ngân, tui bị rồi, trên QL 27 Ban Mê - Phi Nôm QL 20, 1999 :D
Lão Phuni56 : Xe lỡ trên đường trăm vạn lý : he he, bầu lão là Kỵ Sĩ Thiên Vạn Lý nuôn :D[:'(]:mad: