Tập Lái
22/10/20
40
173
33
32
NGỘ ĐỘC THỰC PHẨM
Nỗi sợ truyền kiếp khi đi du lịch, kể các bác nghe tuần đầu tiên đặt chân đến Thái Lan xinh đẹp của em là 1 tuần nằm bẹp dí chỉ làm bạn với toilet chỉ để ói và...

Chuyện là thế này, lần đầu tiên em đến Thái, thử đi Huahin xinh đẹp mà mọi người vẫn chọn làm điểm đến hấp dẫn được review tốt. 4 ngày ăn Hải sản không sao, ngày cuối cùng tự nhiên thèm thịt heo, gọi một đĩa Krapao mu, món cơm trứ danh thịt heo bằm xào lá krapao (quên cha tiếng việt nói làm sao rồi) có thêm trái trứng ốp la trên mặt nữa, đói rồi nên bơi xong là cơm đến, hớp vô hai muỗng, cho vô mồm rồi tự nhiên thấy thịt này có mùi kỳ kỳ lại nhớt nhớt nữa, nghĩ chắc họ xào kiểu miền biển, chơi thêm miếng thứ 3, thấy vẫn kỳ kỳ, quyết định không ăn nữa mà gọi nhân viên ra, họ ra xách vô và đổi cho đĩa khác cũng nhớt nhớt vậy, nghỉ ăn, ngồi uống nước dừa.

Chưa đầy 30 phút thấy bụng có dấu hiệu căng tức, hơi thở có vẻ yếu đi, người cũng bắt đầu lả đi, ủa sao kỳ kỳ, tay chân tự nhiên rụng rời, đứa đi chung thấy vậy hỏi sao mặt mày tái mét vậy? thì về phòng dưỡng thương.

Từ biển về phòng chắc 3 phút mà lết không nổi quay sang nhìn bạn cầu cứu, 2 người lê lết được về tới phòng thì hỡi ôi ói như vòi rồng xịt, bụng muốn vỡ tung ra, cổ họng cứ trào được cái gì ra thì trào, trên dưới hoạt động không ngừng, ông chú tiếp tân phát hoảng vì chưa thấy ai ngộ độc thực phẩm mà nhìn “ khiếp “ đến vậy. Cuộc đời có nhậu sỉn như nào cũng không thể ói đến trình như vậy

Một mình vật lộn với cơn đau quằn quại, bao tử thì muốn nổ tung, sau một tiếng thì không còn gì để ói nữa. Tưởng nằm trong nhà vệ sinh luôn các bác ạ. Đứa bạn đi cùng mới quậy quậy cái gì đó bảo em uống uống, người thì xoá dầu nóng lên bụng lên cổ lên đầu, thiệt chứ nhiều người vẫn còn nghĩ dầu gió là thuốc trị bách bệnh, tới chiều tối thì cố ngồi dậy được và lết được ra ngoài đi ăn cháo, may quá quán cháo có vị bác sĩ già, ổng lại khám qua và cho một đơn thuốc kêu đi mua về uống, ổng nói mai mà không đỡ thì nhập viện ngay, ngộ độc quá nặng, ổng còn nói cách đó mấy ngày có người khách du lịch chết vì ngộ độc thực phẩm. Lạy hồn

Từ đó thấy cái đĩa cơm krapao mủ là sợ tới nổi da gà, vui cái là hôm sau ra báo lại với nhà hàng, họ làm câu tỉnh queo “ ok tao ghi nhận, nói madam muốn ăn nửa tao làm miễn phí cho” :eek:, thiệt chứ mấy nước khác là nhà hàng đóng cửa rồi nếu em làm lớn chuyện, không được một lời hỏi thăm luôn mà, lại còn kêu người ta lần sau ăn ít lại. Ở VN là em làm 1 bài tường trình rồi cho dẹp tiệm.

Từ đó trở đi, mỗi lần đi biển là không dám ăn thịt heo nữa, cứ hải sản là quất, mà tươi sống thôi, không tươi chắc chắn không ăn, mà tự tay lựa chứ sợ bốn chữ NGỘ ĐỘC THỰC PHẨM lắm rồi.

Lần ngộ độc thực phẩm khi đi Thái nhớ đời

Last edited by a moderator:
Tập Lái
13/10/17
14
17
3
chia buồn cùng bác, món này là món bình dân bên đó, em qua thái công tác hay ghé ăn mấy quán cơm bình dân nó có món này, ăn cũng ngon mà cay quá

Tập Lái
22/10/20
40
173
33
32
chia buồn cùng bác, món này là món bình dân bên đó, em qua thái công tác hay ghé ăn mấy quán cơm bình dân nó có món này, ăn cũng ngon mà cay quá
như vậy nên em mới ăn và rồi nhớ đời đó bác, đến giờ vẫn còn sợ

Hạng C
20/9/19
558
1.323
93
44
đọc bài bác miêu tả chắc từ đây không dám ăn món này luôn đấy, cho dù em chưa bao giờ ăn món này

• Like
Reactions: Cớm Dzẹp
Hạng B1
25/7/19
68
68
18
44
Quận 2
chia bùn với bác. mới ăn 30p mà bị là ngộ độc cấp tính rồi, qua được là may chứ ko phải nhập viện, chắc do cơ thể "đào thải" ra liền.

• Like
Reactions: truongthi2525
Hạng C
18/9/12
601
364
63
Tp Hcm
Đất khách, quê người: nằm bệnh viện cấp cứu bên Thái, thì biết ai lo, trách nhiệm của Đại Sứ Quán chỉ là pháp lý.

Hạng B2
19/6/19
358
1.280
101
44
Đọc bài bác nhớ cũng có lần e bị ngộ độc nhẹ khi đi ngoài miền Bắc, nhưng do nhẹ bị 1 ngày không đi đâu chơi được. Chứ không nặng như bác mà giờ nghĩ lại vẫn sợ rồi không biết cỡ bác như nào

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
481
4.038
93
Mình bị dị ứng với hải sản (chỉ bị với cua, ghẹ thôi, chứ cá, tôm hùm, tôm sông, sò ốc gì mà tươi thì ăn tốt, đồ đông lạnh lúc bị lúc không), và quan sát thấy chỉ cần đưa vô miệng thôi là cảm giác nó kỳ kỳ liền, nhai vài miếng là cơ thể ra dấu hiệu rõ ràng "đừng có nuốt". Đồ ăn thiu cũng có cảm giác này.

Hạng B2
25/4/19
153
609
94
37
đọc mà có thể hiểu được lần ngộ độc của bác nó lớn cỡ nào luôn rồi đấy