Thảo Luận Chung Lắp đèn trợ sáng cho xe máy liệu có bị phạt?

Hạng B2
22/3/19
109
54
18
29
Xác nhận
confirm
Nhiều người đi xe máy mà xe lắp thêm đèn led trợ sáng ở mặt nạ xe máy. Vậy liệu khi bị cảnh sát thổi xử phạt hành chính không?

Căn cứ theo quy định tại khoản 13 Điều 8 luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

13. Lắp đặt, sử dụng còi, đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới; sử dụng thiết bị âm thanh gây mất trật tự an toàn giao thông, trật tự công cộng”.


Như vậy theo quy định trên thì hành vi lắp đặt, sử dụng đèn không đúng thiết kế của nhà sản xuất đối với từng loại xe cơ giới là hành vi pháp luật nghiêm cấm. Do đó đối chiếu với trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe máy mà xe bạn có gắn thêm một đèn led trợ sáng ở mặt nạ xe máy. Vì vậy, đối chiếu với quy định nêu trên thì bạn đã vi phạm luật giao thông.

2030090


Căn cứ theo quy định tại điểm c Khoản 2 Điều 17 nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 17. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế”.


Như vậy theo quy định trên thì với hành vi tự ý lắp thêm đèn led trợ sáng ở mặt nạ xe máy được xác định là lắp đèn không đúng tiêu chuẩn thiết kế và bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
 
Hạng D
7/8/17
1.969
1.496
113
Xác nhận
confirm
Chúng nó chạy đầy đường, nhá đèn như tìm ông tổ nội nhà chúng nó mà có ai phạt đâu. Thêm nữa nếu theo luật kiểu này xe chuẩn đèn Halogen mà giờ chuyển qua đèn led cho nó sáng hơn tí cũng bị phạt sao?
 
Hạng D
8/10/11
1.607
1.469
133
Chúng nó chạy đầy đường, nhá đèn như tìm ông tổ nội nhà chúng nó mà có ai phạt đâu. Thêm nữa nếu theo luật kiểu này xe chuẩn đèn Halogen mà giờ chuyển qua đèn led cho nó sáng hơn tí cũng bị phạt sao?
Giờ ra đường đi quốc lộ đêm toàn chơi thanh led đá một phát tưỡng hàn xì gió đá không.
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook