Tập Lái
2/9/19
26
30
13
47
Lập team lái xe từ Sài Gòn ra Hà Nội ăn Tết 2020

Chả là mọi năm toàn đi máy bay, năm nay muốn làm chuyến trải nghiệm tự lái xe từ SG về HN ăn tết, lần đầu tiên em đi xa như vậy. Dự kiến xuất phát từ Tân Bình lúc 21h (ngày 27 âm lịch). Em chạy 1 tài nên rất cần các bác trao đổi và chỉ giáo"

1 - Nên chia quãng đường đi ntn là hợp lý.
2 - Địa điểm ăn ngủ nghỉ dọc đường.
3 - Cần chuẩn bị gì trước khi đi.

Anh/Em nào có cùng chí hướng thì mình cùng thảo luận nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/5/16
387
451
63
43
View attachment 2084319

Chả là mọi năm toàn đi máy bay, năm nay muốn làm chuyến trải nghiệm tự lái xe từ SG về HN ăn tết, lần đầu tiên em đi xa như vậy. Dự kiến xuất phát từ Tân Bình lúc 21h (ngày 27 âm lịch). Em chạy 1 tài nên rất cần các bác trao đổi và chỉ giáo"

Mình đã tự chạy mấy tết năm trước, măm nay tiếp tục chạy về, tiếc là về sau bác 1 ngày, dự kiến trưa 28 mới về, nếu ko đi cùng bác cho vui. Xe bác cứ chuẩn bị kĩ trước khi đi, đi ql14 sẽ ít xe hơn ql1, tuy nhiên đèo dốc nhiều hơn 1 chút. Ql1 thì xấu đoạn Bình định và Quảng ngãi. Ăn , ngủ, nghỉ thì bác cứ túc tắc, mệt đâu dừng đó và 30 tới HN là dc. Cứ căn biển báo chạy thì ko sợ j cả. Chú ý ql14 ko có con lươn nên xe khách hay vượt ẩu. Ql1 thì dễ đi hơn nhưng đông xe hơn.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.895
113
View attachment 2084319

Bác nên bảo dưỡng xe kĩ trước chuyến đi. Nếu bác định mang vào hãng thì nên làm sớm, vì trước ngày đưa ông Táo thợ thuyền nghỉ ráo, làm xe sẽ lâu và có thể ẩu.

QL1A khúc Bình Định - Quảng Ngãi đúng như bác @binhduongtrans đã nói, nhưng vẫn đi ổn. Bác cứ đúng tốc độ, biển báo mà đi. Nếu bác đi 1 tài thì nên theo QL1A, hơi đông xe, nhưng mệt thì nhiều chổ nghỉ chân. Đoạn QL14 hơi vắng người, vắng xe, mà cảnh đẹp hơn.

Bác tham khảo các bác này xem:
https://www.otosaigon.com/threads/hanh-trinh-xuyen-viet-2018-sai-gon-ninh-binh.8873111/
https://www.otosaigon.com/threads/xuyen-viet-he-2018-voi-yaris-1-3.8874258/

PS, em cũng đang tính về quê vợ ở Hải Phòng dịp này. Hy vọng có thể sắp xếp kịp.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.895
113
Chả sao cụ ah ! Bọn em năm nào cũng đi cả, mà nghe vẫn háo hức
Đường về sau Tết thường hơi đông, chổ ăn nghỉ cũng khó tìm.

Em đi Đà Lạt sau Tết 1 lần, đi mùng 3 về mùng 7, vài năm rồi, còn hãi hùng tới giờ.

• Like
Reactions: xedapkhongphanh