9/7/20
769
1.070
93
28
Mình đang đi con Cerato 2019, xe nó có sẵn bi cầu, mình mua cặp led về gắn mà sao khi gắn vào ánh sáng nó ra vừa thấp lại rất yếu, còn thấp hơn cả cái đèn gầm luôn các bác ạ.
Trong khi đó con Led thì rất sáng, mang bỏ ra ngoài thấy sáng hơn hẳn con đèn halogen gốc, nhưng gắn vào bi thì lại bị tình trạng trên, không rõ là do đâu nhỉ???

Lên đèn LED cho xe Kia Cerato có sẵn bi cầu
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Perenco
Mình đang đi con cerato 2019, xe nó có sẵn bi cầu, mình mua cặp led về gắn mà sao khi gắn vào ánh sáng nó ra vừa thấp lại rất yếu, còn thấp hơn cả cái đèn gầm luôn các bác ạ.
Trong khi đó con led thì rất sáng, mang bỏ ra ngoài thấy sáng hơn hẳn con đèn halogen gốc, nhưng gắn vào bi thì lại bị tình trạng trên, không rõ là do đâu nhỉ???
Bi cầu theo xe này là bi phù hợp cho bóng Halogen, muốn thay bóng led thì phải thay cả bi cầu (loại dành cho bóng led), khi đó phải gia nhiệt - tháo nắp đèn ra, lắp phụ kiện và cân chỉnh lại đèn, sau đó mới bôi keo và ép lại. Tốt nhất là ra tiệm họ làm cho vì họ có đủ phụ tùng và năng lực.

Hạng D
22/1/19
4.180
7.082
113
Bóng led này không phải loại nào cũng phù hợp để thay cho bóng halogen đâu. Nhiều khi vị trí tim đèn chỉ cần lệch 1mm thôi cũng đủ sai tiêu cự và mất luồng sáng rồi. Kể cả thay vào loại đèn có projector hay xài chóa phản xạ đều thế. Một tips lựa đèn mà em biết là bác xem hình dáng cái tim đèn halogen ra sao rồi lựa bóng led có tim tương tự (tất nhiên là phải cùng mẫu chân). Mấy bóng led mà nó hàn tim đèn bự chà bá lên là >90% không xài được. Vì rõ ràng nó sai tiêu cự của projector/chóa dùng cho bóng halogen, vốn có tim đèn nhỏ xíu như cây tăm. Thứ 2 là vị trí đặt tim đèn có tương đương không, và chế độ cos có cái bầu gom sáng ở dưới không. Cái này thì thường phải so sánh trực tiếp mới thấy chứ nhìn trong hình thì khó.

Tốt nhất là bác nên tham khảo trên các forum chơi cerato xem họ có làm giống bác không, và họ chọn loại bóng nào. Hoặc đem xe tới mấy gara độ đèn uy tín họ chọn và thử bóng phù hợp cho. Nếu không có nữa thì chắc phải thay luôn cụm projector. Mà như vậy thì xe mất zin, chưa kể xe nào có cho chỉnh độ cao đèn từ bên trong xe thì khả năng cao là mất luôn tính năng đó sau khi thay cụm projector như nói ở trên.
p/s: Một cái cần quan tâm nữa là đừng vì thấy ở ngoài bóng led sáng hơn bóng halogen mà nghĩ chọn cái nào công suất thấp là được. Kinh nghiệm của em là dù cho bóng led thì công suất phải 20W trở lên thì mới đủ sáng. Do nhiệt màu của đèn led cao, nên khó bám đường, đặc biệt là khi đường ướt.

Hạng F
12/10/16
7.543
6.412
113
Bi halogen thấy OK mà bác dổi làm gì :D
Xe e y xe bác: đèn cos/phase thì dùng hàng standard theo xe ko độ chế, đèn demi/day lights thì muốn màu gì thay màu đó miễn sao đúng spec. thôi
Đèn Bi Halogen cũng sáng trưng, đi trời mưa hay sương mù ok hơn đèn led 6k hay 4.5k

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
10/6/10
1.443
1.275
113
Mấy bóng LED rẻ tiền TQ thì chịu thôi, hên xui. Khá hơn chút là mua loại có chân có thể chỉnh được, tự xoay canh cho đúng góc chiếu. Mà chẳng cải thiện dc nhiều đâu, mấy bóng LED này đa số ko bền, có khi thua cả Halogen nữa.

Hạng D
1/7/16
1.031
4.939
113
Mình đang đi con Cerato 2019, xe nó có sẵn bi cầu, mình mua cặp led về gắn mà sao khi gắn vào ánh sáng nó ra vừa thấp lại rất yếu, còn thấp hơn cả cái đèn gầm luôn các bác ạ.
Trong khi đó con Led thì rất sáng, mang bỏ ra ngoài thấy sáng hơn hẳn con đèn halogen gốc, nhưng gắn vào bi thì lại bị tình trạng trên, không rõ là do đâu nhỉ???

View attachment 3151710*Ảnh minh họa
không đúng tiêu cự của cái bi :)
này anh ra tiệm chuyên độ đèn thôi, không phải cái nào DIY cũng dc