9/5/16
4.032
4.182
113
Bình Phước
E cảm ơn bác nhiều. Thợ bên này chán lắm bác ạ. Họ ko biết cách kiểm tra mobin, tháo bugi ra thì 8 cái đều có màu vàng gạch, như thế là mobin tốt ko bác. Nếu mobin đánh lửa kém thì bugi có màu vàng gạch ko.
nếu xe bác mà bị bỏ máy, thì bugi sẽ có màu đen và ướt. 8 cái màu vàng gạch cả thì phần lửa có thể vẫn rất ok.
Việc bác nhấn ga mà nó hụt hơi thì có thể nhiều nguyên nhân lắm, bác nói trên hãng mượn 1 hộp ECU khác gắn vào chạy xem nó có hiện tượng đó nữa không, nếu hết thì là bị ECU, còn vẫn bị như vậy thì bác phải coi lại xem là hộp số của bác hôm trước thay dầu đã đủ dầu hay chưa, hay có đổ dư dầu hộp số không. Cái này mình đã trãi nghiệm 1 lần rồi, tí nữa thì đi nguyên bộ số.

• Like
Reactions: Perenco and Osin
Hạng F
29/10/16
11.629
22.559
113
Pháp
nếu xe bác mà bị bỏ máy, thì bugi sẽ có màu đen và ướt. 8 cái màu vàng gạch cả thì phần lửa có thể vẫn rất ok.
Việc bác nhấn ga mà nó hụt hơi thì có thể nhiều nguyên nhân lắm, bác nói trên hãng mượn 1 hộp ECU khác gắn vào chạy xem nó có hiện tượng đó nữa không, nếu hết thì là bị ECU, còn vẫn bị như vậy thì bác phải coi lại xem là hộp số của bác hôm trước thay dầu đã đủ dầu hay chưa, hay có đổ dư dầu hộp số không. Cái này mình đã trãi nghiệm 1 lần rồi, tí nữa thì đi nguyên bộ số.
Cũng là điều hay .... Em đang đợi bác í trả lời ....cách thức của em ....
Khó là đồng hồ tua thì chạy, còn ODO chết ngắc ... Do đó khả năng ECU không biết có đổi được hay không ... Bác nên nhớ là bác í ở Angola, xe cộ cũng đắt không thua VN và tay thợ cũng kinh khủng lắm ...

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
3/9/11
156
202
43
Tp Đà Nẵng
Vấn đề là không biết hộp ECU thế nào, ngay cả cùng hiệu cùng đời, để vào cũng không chịu chạy đó bác, cần phải cho nó "học lại" hết. Cái nầy thật chứ không chơi đâu, Hình như em có post bài về vụ có liên quan đến ECU (sửa cây số)
Xe em từng hỏng hộp nên em rất rõ mà bác.

Nói test hộp Ecu không phải là mua cái giống y bỏ qua. Mà rất nhiều công đoạn, thợ sẽ tùng tools " chép" data trên hộp zin, rồi đổ data qua hộp test, phải có số VIN mới thực hiện được.

Đọc kỹ lại thì thấy bác chủ ở tít bên châu Phi nên bó tay, chứ ở HN hay TPHCM thì kính thưa các loại hộp, muốn test kiểu nào em chiều kiểu đó.

Hạng B1
6/10/16
67
41
18
41
Có lẽ hỏng bộ cảm biến bù ga không? Hồi trước mình đi xe cỏ cũng bị như vậy, đem garage vệ sinh cảm biến là hết.

Hạng F
3/10/15
9.869
12.159
113
Cũng là điều hay .... Em đang đợi bác í trả lời ....cách thức của em ....
Khó là đồng hồ tua thì chạy, còn ODO chết ngắc ... Do đó khả năng ECU không biết có đổi được hay không ... Bác nên nhớ là bác í ở Angola, xe cộ cũng đắt không thua VN và tay thợ cũng kinh khủng lắm ...
ODO chết mà đồng hồ tua máy còn quay khéo có khi không phải bị ECU.

Tập Lái
21/3/22
7
8
3
44
Đúng là Xe e đã từng bị tua km rồi bác, hiện tại km trên xe ko chạy, chỉ nằm đúng số đó thôi.
Xe của anh có gắn thêm phụ kiện gì như đèn công suất lớn kết nối trực tiếp vào hệ thống điện không? Nếu có thì thử ngắt kết nối các thiết bị đó xem thế nào, vì một số trường hợp máy tính của xe sẽ hoạt động không bình thường khi hệ thống điện bị thay đổi. Ống thải có mùi xăng thì có thể các cảm biến oxy bị sự cố, làm cho xe trộn gió và xăng sai tỉ lệ. Còn một bước nữa có thể làm trước khi thực hiện các công việc phức tạp hơn, anh thử kiểm tra lại điện áp của acquy và tháo cả 2 cọc acquy (tháo cọc âm trước, còn lúc gắn thì gắn cọc âm sau) khoảng 15p, sau khi tháo thì mở công tắc đèn để rút pin dự phòng trong máy tính của xe, lúc này máy tính của xe sẽ quay lại các thiết lập nguyên thủy, việc này đôi khi sẽ giải quyết được vài triệu chứng lạ. Ngoài ra còn có 1 câu hỏi muốn hỏi, như anh nói thì xe của anh là xe mua lại, lúc anh lấy xe về chạy được bao lâu thì xe bị vấn đề? Trước khi sự cố xảy ra thì đã có sự thay đổi nào đặc biệt không?

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.629
22.559
113
Pháp
Cũng có thể vì xe ODO không chạy, cho nên không biết thật tế ra sao, ngoài ra và có thể những ống hơi, ống khí cao su, nhựa, vì lâu ngày với cái nóng ở Phi châu thì có thể lão hoá nhanh và rò rỉ, có thể tạo hiện tượng hụt hơi, ra hơi xăng, vân vân (vì nói là bougie màu gạch cua) chứ chưa nói đến máy móc

Do đó cứ tìm từ dưới lên trên, đồ dể nhất cho chắc ăn ...

• Like
Reactions: XDE-848