Tập Lái
30/5/11
2
0
0
thật ra thì cũng chẳng có gì quan trọng. Quan trọng là bạn nổ máy xe rồi hay chưa thôi à hihi. Nếu chưa nổ máy thi cứ bình tỉnh mà sút thôi chắc có thể thay cái radiator tuỳ theo bạn nhanh hay chậm nhưng bảo đảm chưa nổ máy thì nước đó chưa vào máy được đâu. Sut cái đó thì cũng dể tháo cai nút xã ở dưới rồi chế nước vào ở phía trên thôi, tháo 2 ống nước vào máy ra nhen hihi.
Còn nếu đã nổ máy rồi thì không cần tháo 2 ống nước ra, tháo cái nút xả rồi dùng cái đồ nghề để test leak coolant đó, nối vào phía trên của radiator rồi nén xa~ nén xả cho tới khi hết nước thì thôi, rồi dùng nước thường cho vào, nổ máy, làm 1 lần nửa là okie, xong chế coolant vô, 50-50 được rồi, vn làm gì có tuyết không cần 100% đâu hehe

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Hoyota nói:
Chào các bác,
Em lỡ tay dùng nước châm bình đổ vào két nước làm mát, <span style=""background-color: #ffff99;"">sau khi đổ khỏang nửa chai nước suối nhỏ </span>mới phát hiện nhầm lẫn. Không biết có sao không các bác? Có phải tháo két nước ra súc lại không? Xin cám ơn các bác.

Câu hỏi là thường các bác đổ nước gì vào bình?

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
METRO nói:
Hoyota nói:
Chào các bác,
Em lỡ tay dùng nước châm bình đổ vào két nước làm mát, sau khi đổ khỏang nửa chai nước suối nhỏ mới phát hiện nhầm lẫn. Không biết có sao không các bác? Có phải tháo két nước ra súc lại không? Xin cám ơn các bác.

Em thì chỉ nước giếng đóng chai như Aquafina hay Lavie v.v... kẹt quá thì nước đun sôi để nguội chơi luôn.
Trong xe trữ nước bình (axit loãng) để làm gì nhỉ ?

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
RubyKid nói:
METRO nói:
Hoyota nói:
Chào các bác,
Em lỡ tay dùng nước châm bình đổ vào két nước làm mát, <span style=""background-color: #ffffff;"">sau khi đổ khỏang nửa chai nước suối nhỏ </span>mới phát hiện nhầm lẫn. Không biết có sao không các bác? Có phải tháo két nước ra súc lại không? Xin cám ơn các bác.

Em thì chỉ nước giếng đóng chai như Aquafina hay Lavie v.v... kẹt quá thì nước đun sôi để nguội chơi luôn.
<span style=""background-color: #ffff99;"">Trong xe trữ nước bình (axit loãng) để làm gì nhỉ ?</span>
Chính xác

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/3/11
179
2
16
Em đã nghe các bác súc két nước, bây giờ đọc thêm góp ý của vài bác lại thấy lo lo vì trước đó em có nổ máy khỏang 5 phút.
Đây là lần đầu em thăm nhớt, châm thêm nước bình và két nước, lóng ngóng thế nào lại nhầm lẫn. Rút kinh nghiệm, không làm nhiều thứ cùng lúc. Rất cám ơn các bác có ý kiến giúp đỡ. Em học được nhiều điều quí giá qua diễn đàn này.

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
nếu lỡ đổ acid, kiếm thêm chai xà bông rửa chén ....đổ vô luôn cho nó ...trung hòa đc không ta ? rồi xả ra xúc lại

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Hoyota nói:
Em đã nghe các bác súc két nước, bây giờ đọc thêm góp ý của vài bác lại thấy lo lo vì trước đó em có nổ máy khỏang 5 phút.
Đây là lần đầu em thăm nhớt, châm thêm nước bình và két nước, lóng ngóng thế nào lại nhầm lẫn. Rút kinh nghiệm, không làm nhiều thứ cùng lúc. Rất cám ơn các bác có ý kiến giúp đỡ. Em học được nhiều điều quí giá qua diễn đàn này.
Vấn đề chính là : Bác chủ thớt đổ cái nước gì vào két nước ??? Bác trả lời được câu hỏi này thì sẽ ra ngay kết quả .
- Nếu chỉ là chai nước cất hay bác lấy nước tinh khiết đóng chai (aquafina hoặc nước uống tk đóng chai) thì không có gì phải lo lắng .
- Nếu đó là lọai nước châm bình accu lọai acid lõang thì phải khẩn trương đi xúc rửa toàn bộ hệ thống bằng máy chuyên dụng (máy phun áp lực + dung dịch tẩy rửa) .
- Lọai nước suối hặoc nước khòang thiên nhiên (Lavie hoặc một vài lọai khác tương tự) thì không sử dụng được cho két nước vì chất khòang gây đóng cặn - tuy nhiên lượng nước khá ít và không gây hậu quả nghiêm trọng .

Hạng B2
6/3/11
179
2
16
Dạ nước acid lõang đó bác. Hy vọng không ... ngồi tù vì chưa gây hậu quả nghiêm trọng!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113
Hoyota nói:
Dạ nước acid lõang đó bác. Hy vọng không ... ngồi tù vì chưa gây hậu quả nghiêm trọng!
Xử lý nghiêm rồi, nên vui vẻ đùa phải không bác?:D

Hạng B2
27/7/08
383
106
43
Em có cái tật cứ thấy nước suối uống còn dư để trên xe là y như rằng mở capô châm vào bình nước xịt kiếng, có lần châm xong, lấy chai hửi hửi thì mới biết đó là chai đế của ông già em lai rai quên đem xuống, khè khè... cười trừ.... chắc cái xe tối đó cũng tưng tưng, hehehe