hoa_kts nói:
Em có cái tật cứ thấy nước suối uống còn dư để trên xe là y như rằng mở capô châm vào bình nước xịt kiếng, có lần châm xong, lấy chai hửi hửi thì mới biết đó là chai đế của ông già em lai rai quên đem xuống, khè khè... cười trừ.... chắc cái xe tối đó cũng tưng tưng, hehehe
Bác vui tính thật hehe

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83
Nếu là axit loãng thì bác khẩn trương xả nước coolant ở cả két nướclốc máy. Dùng nước lạnh châm lại nổ máy vài phút, rồi lại xả ở cả 2 bộ phận trên vài lần rồi châm nước coolant mới. Hy vọng axit loãng chỉ mới giúp bác làm rớt các chất cặn bám bên trong két nước chứ chưa làm nó thủng luôn…! hehehe

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
sondai oto nói:
Nếu bác châm acide vào két nước thì có thể chỉ là acide loảng thôi , vì em nghĩ ở nhà mà có acide châm bình thì không phải loại nguyên chất đâu , bác không nên lo lắng quá . Nếu là em , em sẽ mở nắp két nước ra , mở luôn van mở xã nước phía dưới nữa , sau đó cho một ống nước từ nước máy nhà mình vào két , mở nước cho chảy luân phiên từ két vô máy rồi xã ra ngoài . Bác để vậy vài chục phút , em nghĩ nước sẽ lôi cả acide ra ngoài thôi . Chúc bác vượt qua tai nạn nầy .
Đồng ý với quan điểm của bác

Hạng D
25/11/09
4.271
16
38
CADIVI
Bác xem chai nước châm bình của bác là loại gì . Thông thường để châm nước cho bình acquy người ta dùng nước cất , nếu là nước cất thì không vấn đề gì ( còn tốt hơn nước Lavie nữa ). Còn nếu bác châm nhầm axit loãng thì vui lòng xả hết nước trong két , súc rửa vài lần rồi châm lại nước mới nha.
Lưu ý : Nếu các bác châm bình acquy bằng axit loãng thì cái bình acquy của các bác sẽ giảm tuổi thọ đó . Tốt nhất là nên châm thêm nước cất

Hạng B2
24/9/10
339
345
63
nước châm bình thì các Bác hứng nước mưa châm vào là ok rồi. không cần phải nước cất hay axit loãng gì đâu.

Hạng D
17/12/10
1.083
9
38
Saigon
Em có cái tật cứ thấy nước suối uống còn dư để trên xe là y như rằng mở capô châm vào bình nước xịt kiếng, có lần châm xong, lấy chai hửi hửi thì mới biết đó là chai đế của ông già em lai rai quên đem xuống, khè khè... cười trừ.... chắc cái xe tối đó cũng tưng tưng, hehehe
[/quote]
chết cười với Bác Hoa_KTS

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/3/11
189
0
16
45
botay bác luôn
nói vui thôi, cũng ko đến nổi nào, bác chịu khó châm lại nước cho đầy và xả nước và xúc rữa vài àần là ok thôi

Hạng C
21/8/07
574
32.063
93
tienhlm nói:
nước châm bình thì các Bác hứng nước mưa châm vào là ok rồi. không cần phải nước cất hay axit loãng gì đâu.
Chống chỉ định nha bác...! Nước mưa ở đô thị bây giờ là nước mưa acid chứ không phải nước tinh khiết nha......chưa kể là có nhiều thứ bụi bặm ô nhiễm nữa.

Hạng B2
6/3/11
179
2
16
Rất cám ơn các bác đã tư vấn cho em. Em đã súc, thay 1 bình nước xanh xanh + công hết 230K. Không biết có ổn chưa. Vẫn cứ hồi hộp vì nghe nói acid nó ... ăn mòn từ từ! Hic hic.

Hạng B2
1/7/08
152
2
0
Mong bác yên tâm , theo em với chừng ấy acide loảng châm vào cả đống nước trong két giải nhiệt thì chỉ có thể làm sạch chút ít cho máy mà thôi , bác cứ xả và xả chăm chỉ một tí sẽ không có gì đâu !