Hạng D
6/3/08
3.923
7.727
113
Sàigòn
anh nói chuẩn rồi nhưng bắt giò ko đúng, ý em sau biển R.415b thường gặp đường như hình minh họa sau hay gặp ở QL1a đoạn Xuân Lộc - Hàm Thuận Nam, vạch liền trắng phân lane oto & 2b rõ ràng ko có khái niệm lane hỗn hợp ở đây, còn những đoạn khác hình này thì em ko ý kiến.

View attachment 2793741
Thực tế thì vạch trắng này là "Vạch giới hạn mép ngoài phần đường xe chạy" chứ cũng không phải là "phân cách làn xe cơ giới và làn xe thô sơ" nhé Bác.

Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Mấy cái biển cơ bản thế này mà nhiều bác vẫn lăn tăn thì cũng không lạ vì sao "nước suối và bánh mì" phải cống nạp dài dài!

Chưa kể khi gặp bảng bên dưới mà không dám chuyển lane vượt phải, vẫn vừa chửi vừa bò theo đít chiếc xe tải nào nó!

Mình mới đi cuối tuần, cũng mới thấy có loại biển này ở đoạn Bình Thuận. Suy nghĩ căng não 1 hồi mới suy luận mém trúng (những bác giải thích ở trên) :D

Có cái biển đó để cho ô tô linh hoạt chạy 2 làn nhưng cũng phải quan sát kỹ vạch kẽ đứt/liền + biển cấm vượt nữa.

Thực sự là mình rất không thích chạy là làn phải cùng chung với xe máy rất nguy hiểm, nhưng đợt rồi có tình huống xe bên ngoài chạy rất chậm và mình vượt phải vài lần nhưng có trường hợp 2 xe máy va chạm ngã ngay trước mặt. May là chạy tốc độ chậm + khoảng cách xa nên giảm tốc độ kịp. Hú hồn :(
Bỏ định nghĩa vượt phải nhé bác, đường 2 lane thì gọi là chuyển làn

• Like
Reactions: QuOcKhAnH