Hạng D
25/9/14
2.735
2.911
113
33
Đường còn dài. Như chi phí R&D của Toyota mỗi năm cở 10tỷ đô đã gần bằng tổng giá trị tập đoàn VinGroup nên k thể đòi hỏi quá nhiều.
Ban đầu nếu thành công ở VN đã tốt lắm rồi.

Hạng C
25/5/11
919
610
93
Bài toán của bác thì thằng BKAV đã làm với BPHONE rồi, và kết quả là sml :)). Tỉnh mộng hộ mình cái, nền công nghiệp của VN ở đâu so với thế giới ?, nếu anh Vượng có tư duy như Elon Musk thì may ra, đọc về Elon mới biết lúc thai nghén để ra Tesla cũng rất vất vả, chứ ko phải mua dây chuyền công nghệ của 1 công ty nào đó rồi về là bán được cho dân Mẽo đâu, xe hơi Tesla tập trung toàn tinh hoa công nghệ của loài người vào nó, đó là lý do nó bán đắt như tôm tươi, giá thì mắc, nhiều người sẵn sàng đưa tiền cho Elon và đợi :D, nó được ví như Iphone của xe hơi .
Boi phon và vinphet, 2 mặt hàng hoàn toàn khác nhau nhé, cái áp cho bphon thất bại, nhưng áp cho oto không thất bại nhé. 01 mặt hàng giá 10 khác với 1 mặt hàng 1 tỷ.

Hạng C
31/5/11
512
606
123
Nhìn chất lượng căn hộ, văn phòng của Vin, được cái dung nhan tàm tạm, còn ruột gan thì bèo nhèo, thì cũng suy diễn ra chất lượng của xe Vin tí....No thanks...

Hạng D
27/6/13
2.442
1.206
113
gì chứ vụ hợp tác với BMW mình nghĩ chỉ là chiêu đánh lừa dư luận thôi, ngay cả Pininfarina thì đơn giản là đặt hàng thì nó thiết kế chứ cũng ko có gì ghê gớm.
Bác nào làm trong ngành ô tô lâu năm thì biết, việc hợp tác giữa các hãng để chia sẽ công nghệ nó chặt chẽ đến mức nào. Ngoài ra cũng không có việc bỏ tiền ra là mua được công nghệ của các hãng, ngay cả các hãng bình dân như Mazda, Honda, Toy.... đều có công nghệ độc quyền riêng không bao giờ chia sẽ chứ đừng nói đến BMW. Vì với tụi nó RD rất quan trọng và là quyết định thành bại.
Có thể Vinfast bỏ tiền mua 1 số công nghệ của BMW, nhưng chắc là các ông nghệ được mua bán rộng rãi, hoặc đã lỗi thời do BMW đã không còn sử dụng.
Đôi điều chém gió các bác góp ý nhé

Bác nói hợp lý đó. Ai đời cỡ như bmw lại đưa công nghệ cho mấy em lính mới Vinfast loe toe làm oto nhỉ vì ảnh hưởng đến uy tín của bmw. Kể cả nó có bán thì VF cũng phải chứng minh biết làm xe hơi cả chục năm chứ nhỉ?

• Like
Reactions: napoleonsb
Hạng C
14/5/15
599
382
63
Bác nói hợp lý đó. Ai đời cỡ như bmw lại đưa công nghệ cho mấy em lính mới Vinfast loe toe làm oto nhỉ vì ảnh hưởng đến uy tín của bmw. Kể cả nó có bán thì VF cũng phải chứng minh biết làm xe hơi cả chục năm chứ nhỉ?
chính xác bác, theo thông tin báo chí về 2 chiếc đang ở Paris Motor Show thì đang sử dụng khung gầm và động cơ của BMW tuy nhiên hiện tại BMW đã không còn sử dụng trên các mẫu xe mới của mình, cho nên có thể cũng chỉ là bản thương mại chứ không có hợp tác gì đâu