Hạng B1
27/3/12
63
20
8
Sông Trà

Bóng bàn không những là môn thể thao có mặt ở Olympic mà còn là môn thể thao đại chúng. Hãy bắt đầu chơi bóng bàn từ bây giờ, đặc biệt sau khi bạn biết 10 lý do sau đây.
1. Chơi vì sức khỏe

2. Phát triển toàn diện

Bóng bàn là môn thể thao rất tốt để giữ gìn sức khỏe, đặc biệt tốt cho tim và phổi. Mặt khác, chơi bóng bàn, bạn ít gặp phải chấn thương nặng và nguy hiểm như gãy xương, chấn thương đầu…
Không chỉ tốt cho tim và phổi, bóng bàn còn giúp luyện sự bén nhạy cho mắt và chân tay. Ngoài ra, nó rất tốt cho việc tăng cường sức bật và thể lực cho bạn. Bóng bàn cũng là một trong những môn kích thích cơ bắp. Với bóng bàn, bạn còn giữ được “form” người cân bằng hơn một số môn khác.
3. Môn thể thao tốt cho bộ não
Các nhà khoa học đã nghiên cứu trong môn bóng bàn, bạn phải phản xạ linh hoạt, não phải hoạt động nhiều cho chiến thuật cũng như việc ghi nhớ, phản ứng đáp trả những pha bóng có tốc độ rất nhanh. Nhờ vậy bạn sẽ nhanh nhẹn và linh hoạt hơn trong phản xạ và suy nghĩ. Lợi ích của bóng bàn với não bộ cũng không thua kém môn cờ vua.
4. Môn thể thao cho mọi người

Từ trẻ em đến người già, từ nam đến nữ đều có thể tập và chơi bóng bàn. Hơn nữa, bóng bàn không phân biệt thể hình, vóc dáng. Ngoài ra, đầu tư cho bóng bàn có đủ mức độ từ dễ chịu đến mắc tiền. Bất cứ ai cũng có thể bước vào thế giới bóng bàn.
5. Dễ chơi, dễ tập

Tập bóng bàn để rèn luyện sức khỏe thì không khó về kỹ thuật. Nếu khéo léo và có cảm giác bóng tốt, bạn có thể thành thục chỉ trong vài ngày. Dễ tập, dễ chơi là thế nhưng khi đã chơi, bạn rất dễ bị “ghiền” đấy! Bỏ bữa nào là bứt rứt tay chân buổi đó.
6. Chơi bất kỳ lúc nào

Bạn có thể chơi bóng bàn bất kể thời tiết nắng mưa. Bạn có thể chơi một tuần bảy ngày, vì thế bóng bàn cũng là môn thể thao lý tưởng nếu bạn muốn duy trì sức khỏe lâu dài.
Chơi bóng bàn cũng không tốn nhiều thời gian, tùy vào thời gian cho phép, các bạn có thể đánh với nhau 1, 3 hay 5 set.
Thậm chí, nếu có một chiếc máy bắn bóng tự động, bạn còn có thể tập bóng bàn một mình trong trường hợp không rủ được ai chơi cùng.
7. Chơi bất kỳ chỗ nào

Diện tích hay cơ sở phòng tập cho môn bóng bàn không phải là vấn đề lớn, nhất là với những người đánh “phủi”. Thậm chí, người ta còn bố trí bàn bóng bàn ở công sở.
Ở nước ta, bạn có thể dễ dàng tìm một sân chơi, từ cao cấp với hệ thống đèn, máy lạnh hoành tráng đến những sân chơi bình thường, chi phí mềm. Vợt và banh bóng bàn cũng rất dễ tìm và dễ mang theo để bạn có thể chơi bất cứ lúc nào bạn muốn.
8. Chơi một môn, chơi cả đời
Cũng khá giống bơi lội, bóng bàn là môn thể thao bạn có thể chơi từng lúc nhỏ đến lúc già. Lúc trẻ, bạn có thể chơi với tốc độ nhanh hơn. Về già thì có thể dùng kỹ thuật nhiều hơn.
9. Môn thể thao “ngoại giao”

Hình ảnh các nhà lãnh đạo Trung - Mỹ hay Mỹ - Anh tỉ thí vui vẻ với nhau ở một bàn bóng bàn đã truyền đi khắp nơi. Thậm chí, Tổng thống Mỹ Barack Obama và Thủ tướng Anh David Cameron từng bắt cặp đánh đôi với những cậu sinh viên trong một hoạt động ngoại giao.
Đó là các nhà lãnh đạo cấp cao. Còn với chúng ta, bóng bàn có thể giúp bạn dễ dàng làm quen với bạn bè mới hoặc duy trì các mối quan hệ.
10. Môn thể thao của niềm vui

Dù thi đấu chuyên nghiệp hay không, môn thể thao giản dị này vẫn thu hút bởi tính đối kháng cao. Đánh “phủi” độ hay chơi cho vui, bạn cũng lý do để có những trận cười, những giây phút hồi hộp và cơ hội thư giãn thật sảng khoái. Tính sôi nổi của những trận bóng bàn chẳng hề thua kém với những trận bóng rổ hay bóng đá.
( Theo Thùy Dương)

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Cám ơn bài viết hữu ích, từ ngày phong trào bóng bàn cơ quan được gây dựng lại được nữa năm nay vòng bụng của em nhỏ hẳn lại, người gọn gàng hẳn ra :)

Tập Lái
20/6/13
35
133
33
Cảm ơn bác chủ với bài sưu tầm hay.

Nhưng cũng cần lưu ý các chấn thương khi chơi bóng bàn: Không khởi động, vào là đánh ngay với cường độ cao. Đánh bạt bóng, giật bóng...sai động tác sẽ dễ dàng bị đau khớp khủy tay. Không khởi động mà sử dụng cổ tay nhiều, cường độ cao cũng dễ bị đau cổ tay....

Trước khi chơi cần có 15 phút đánh đều bên thuận, 15 phút đánh đều bên nghịch. Giải lao, xoay cổ chân, tập giãn chân thư thả....

Hạng D
23/12/10
2.789
26.013
113
Mới oánh xong, từ 10g đến 3g30 chiều, phê như con tê tê

Hạng B1
27/3/12
63
20
8
Sông Trà
Bác Kelvin Le đánh cỡ trình nào ở SG vậy ? Em đánh trình ngang D Sài Gòn.
Có dịp vào SG giao lưu với bác hen.

Hạng D
23/12/10
2.789
26.013
113
Bác Kelvin Le đánh cỡ trình nào ở SG vậy ? Em đánh trình ngang D Sài Gòn.
Có dịp vào SG giao lưu với bác hen.
Dzạ trình em cao lắm bác ah, cao thủ hầu hết đều không dám đánh với em vì sợ.....lụm bóng
Hehe, nói chứ em chỉ biết đánh sơ sơ, thuộc thành phần đánh cho vui chứ không kỹ thuật, không năng khiếu. Chủ yếu đánh đổ mồ hôi thôi bác

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt
Dzạ trình em cao lắm bác ah, cao thủ hầu hết đều không dám đánh với em vì sợ.....lụm bóng
Hehe, nói chứ em chỉ biết đánh sơ sơ, thuộc thành phần đánh cho vui chứ không kỹ thuật, không năng khiếu. Chủ yếu đánh đổ mồ hôi thôi bác
Em chắc là cùng kiểu chơi với bác.
Đánh chủ yếu mồ hôi chứ đi thi đấu toàn thua vì bóng qua bàn em toàn công không thủ, không cắt bóng, không gò bóng, không tiểu xảo,... Chắc kỳ này em phải đổi cách chơi quá. :)

Hạng D
23/12/10
2.789
26.013
113
Em chắc là cùng kiểu chơi với bác.
Đánh chủ yếu mồ hôi chứ đi thi đấu toàn thua vì bóng qua bàn em toàn công không thủ, không cắt bóng, không gò bóng, không tiểu xảo,... Chắc kỳ này em phải đổi cách chơi quá. :)
Để làm gì, thích sao đánh vậy còn thua thì thôi. Mà bảo đảm bác có đổi cũng không đổi được, phong cách đánh chịu sự ảnh hưởng của cá tính rất nhiều. Bác chú ý lối đánh của từng người sẽ đánh giá khách quan phần nào cá tính của họ
Cùng lắm bác tập nhuần nhuyễn lối đánh, thế mạnh của mình để những người giỏi hơn họ ít chán khi đánh với mình vậy thôi. Thể thao cho sức khỏe mà ép buộc, gò bó mình quá lại mất hay

Hạng B1
27/3/12
63
20
8
Sông Trà
Cố gắng tập đánh đều cho tốt, rồi một người giật một người chặn, vậy là vui mà được nhiều mồ hôi nhất.
Còn đánh trận thì còn nhiều kỹ năng phải học lắm.