Hạng D
5/7/11
1.546
11
38
linh_allcar nói:
BB có ghi ngày bác lên đóng phạt và cũng được xem là giấy phép tạm thời.Sau ngày đóng phạt,giấy phép ko còn hiệu lực,nếu bác chủ vẫn dùng BB chạy,nếu xxx bắt lại và làm đúng PL,coi như bác ko có giấp phép điều khiển xe,lúc đó thì giam xe nữa
chí lý...chí lý...

Hạng D
25/11/09
1.991
30
48
Duc_Vuong33 nói:
Đối với oto đi sai làn đường,phần đường đã qui định thì mức phạt từ 600 đến 800 thôi,em chưa nghe nói tới vụ giam bằng lái khi điều kiển xe oto đi sai làn đường,bác ợ,bác kiếm thử cái NĐ34 xem có không.
vi phạm giao thông đâu phải trường hợp nào cũng giam bằng lái đâu.
Em cũng nghĩ vậy nhưng có người lại nói là giam bằng, có người nói không. Mà hỏi ra thì cũng chỉ là nghe nói thôi. Nên mới đem lên đây tham khảo ý kiến các bác.

Hạng D
11/2/08
4.043
20
38
53
HCM
Hôm trước em dính lỗi này, xuống xe xxx cũng nói là phạt tiền + giam bằng 30 ngày, thôi đành làm hư cán bộ :mad:

Hạng D
30/1/11
1.272
56
48
quangsgvn nói:
Hôm qua trên đường QL 1A đoạn từ cầu Bình Phước về Ngã tư ga cả 2 làn đều chật cứng xe. Em vì có công việc gấp nên lấn vào phần đường dành cho xe máy. Xui quá... gặp xxx mà mấy chú này chê money và cần biên bản, năn nỉ cũng ko được luôn.
Hậu quả là bị giữ GPLX.
<span style=""color: #ff0000;"">Em nghe nói quy định mới cho lỗi này là tước GPLX 30 ngày</span> không biết đúng không nữa. Bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn dùm em với. Nếu đúng vậy chắc em cầm BB chạy luôn qua tết tính quá.
Thanks nhiều

Chào bác quangsgvn, lâu quá không thấy bác off cùng hội KIA nhỉ?

Thành thật chia buồn cùng bác qua sự việc trên.

Theo NĐ 34, xxx xử trường hợp của bác là chính xác con gà ác; Vì bác đã vi phạm vào điểm a trong khoản 3 của điều 8 tại chương II/NĐ 34, em xin trích dẫn:
"3. <span style=""color: #000080;"">Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng</span> đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
a) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; <span style=""color: #ff0000;"">đi không đúng phần đường</span> hoặc <span style=""color: #ff0000;"">làn đường quy định</span>, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4 Điều này;"

Tuy nhiên vì lỗi này bác vi phạm trong khu vực nội thành của các đô thị loại đặc biệt; do đó chiếu theo điểm b trong khoản 5 của điểu 43 thuộc mục 7 tại chương II thì bác còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là giam bằng 30 ngày. Em xin trích dẫn: "
Điều 43. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một số hành vi áp dụng riêng trong khu vực nội thành của các đô thị loại đặc biệt
............
5. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức <span style=""color: #0000ff;"">xử phạt bổ sung</span> và các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:
a) . . . . . . . bô lô ba la x y z t u v .......
b) Vi phạm điểm e khoản 1; điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; <span style=""color: #ff0000;"">điểm a</span>, điểm g, điểm h <span style=""color: #ff0000;"">khoản 3</span>; điểm a, điểm b, điểm đ, điểm g khoản 4 <span style=""color: #ff0000;"">Điều 8</span> Nghị định này bị <span style=""color: #ff0000;"">tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 (ba mươi) ngày</span>;

Vậy tổng hợp, em dự bác phải nộp NSNN 700k + treo giò 30 ngày.

Tuy nhiên, trong thời gian có quyết định xử phạt treo giò bác 30 ngày: tuyệt đối bác không được điều khiển bất kỳ loại xe nào có ghi trong bằng lái(loại xe được phép điề khiển)của bác nhé! Dù bác có cầm Giấy chứng nhận COCC vẫn bị túm như thường lệ, mờ còn bị treo xe luôn nữa đới. Nè em trích dẫn luôn cho nó vuông, bác xem nhé:
"Điều 6. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn
1. Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ có thời hạn hoặc không thời hạn được áp dụng đối với người điều khiển phương tiện cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông vi phạm nghiêm trọng các quy định của Luật Giao thông đường bộ. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, người vi phạm không được điều khiển các loại phương tiện (được phép điều khiển) ghi trong Giấy phép lái xe, xe máy chuyên dùng."
Chịu khó đi TX bác ui.
Vài ý trao đổi cùng bác và các bác, No biết em có sơ xuất gì chăng? Các bác góp đá thêm.
Bác Quang ui, AE đang rủ hum nào off CẦM BÔ ĐI ỈA (Campuchia)kia kia KIAFC
Chúc bác sớm được thả giò.

Hạng D
29/6/11
1.054
455
83
khi mình vượt phải như trường hợp bác Quang thì mình đá signal phải nếu gặp xxx thì mình nói là em tấp lề, như thế có được không các bác, em đi taxi thấy họ toàn chạy thế.

Hạng B2
18/5/10
125
17
18
Em mới bị hôm 1/1 cũng lỗi này mấy chú xxx đưa nghị định ra Em coi lỗi này phạt 1t2 + giam bằng 30 ngày, Em hoảng quá năn nỉ đổi lỗi kết quả là phải nộp phạt 700k nhưng không bị giam bằng, theo Em lỗi này nếu bác nào ngọt giọng có thể xin đổi lỗi dc

Hạng D
4/11/07
2.961
28
38
53
Bác bị phạt chổ đó là trong đô thị nên sẽ bị phạt tăng nặng theo nghị định 34 là 1tr2 và giam bằng 30 ngày đó bác. Xxx ko dọa bác đâu!Mấy bác này làm ở đội Bình Triệu đây mà, lúc trước e cũng bị 1 lần, cầm biên bản nhưng sau đó lên đội thì lấy bằng về và không tốn tiền!:D

Hạng D
12/9/09
1.010
11
38
800 + thiến bằng lái 30 ngày..
Sau ngày hẹn trong biên bản bác lên nhận quyết định xử phạt..Từ lúc này bắt đầu treo bằng bác...