Thảo Luận Chung lỗi vượt phải......

Hạng C
1/9/08
639
2.022
93
cpkhanhhung nói:
ls.chau nói:

Bạn là LS mà nói vậy thì ko ổn lắm đâu. Chỉ cần là người có học hoặc chí ít là có am hiểu về pháp luật thì phải hướng dẫn, quảng bá để điều luật đó hòa nhập vào cuộc sống; nếu thấy điều luật nào chưa hợp lý thì hơn ai hết, LS phải biết góp ý để thay đổi. Bạn nói về tính hiệu quả của công việc thì đúng nhưng ko phải luôn đúng, trong trường hợp của bạn là đúng 200k, có gì đáng tự hào. Bạn đã có cơ hội dạy cho các chú xxx đó biết hiểu đúng về pháp luật nhưng bạn ko làm, bạn nói: "tôi ko biết như thế là phạm luật, các anh thông cảm", tôi thấy hèn quá. Có khác gì với những người: "thôi quẳng cho chúng nó 200k rồi đi, khỏi mất time", có lẽ bạn còn thua xa lắm. Đúng ra bạn phải khẳng định: "tôi biết như thế là ko phạm luật, đề nghị các anh giải thích".

[font=""times new roman""]Từ lý thuyết đến thực tế còn cách nhau 1 quãng xa lắm bác ạh. Lý luận của bác chi tồn tại trên sách vở thôi. em thì đã có qúa nhiều kinh nghệm thực tế, không riêng gì ơ phạm vi Giao thông đường bộ mà các lĩnh vục khác nữa. Nhiều lúc tức muốn bể ngực nhưng quyền lực không nằm trong tay bác thì bác phải chịu lép thôi. Trong cuộc sống cũng như công việc phải uyển chuyển chứ lúc nào cũng cứng nhắc thì rách việc đó bác.
Đâu phải mấy chú xxx này không biết luật mà bác phải dạy dỗ, nhiều khi họ biết luật nhưng vẫn làm sai luật, còn bác thì cố làm cho ra lẽ nhưng khi "được vạ thì má đã sưng". Bác tham gia trên diễn đàn thường xuyên thì bác cũng thấy đầy rẫy sự vô lý, bất công mà các chú xxx đã gây ra đó thôi.
Em không hiểu ý bác nói "bạn còn thua xa lắm" là như thế nào!!! em cũng không thấy hèn gì cả bởi vì bác đã trích dẫn sai câu nói của em. Chính xác câu em noí với chú xxx đó là "tôi không nghĩ chạy như vậy là phạm luật" đây là dạng câu phủ định và có ý nghĩa tương đương là "tôi nghĩ chạy như vậy là không phạm luật" nhưng dùng câu của em thì dễ lọt lỗ tai chú xxx và sẽ tránh được sự tranh luận không cần thiết.
Thực ra quan điểm của bác cũng không sai, tuy nhiên mỗi người một quan điểm và sẽ có cách ứng xử khác nhau, thế thôi.

Hạng C
15/5/07
951
519
93
58
" Bạn là LS mà nói vậy thì ko ổn lắm đâu. Chỉ cần là người có học hoặc chí ít là có am hiểu về pháp luật thì phải hướng dẫn, quảng bá để điều luật đó hòa nhập vào cuộc sống; nếu thấy điều luật nào chưa hợp lý thì hơn ai hết, LS phải biết góp ý để thay đổi. Bạn nói về tính hiệu quả của công việc thì đúng nhưng ko phải luôn đúng, trong trường hợp của bạn là đúng 200k, có gì đáng tự hào. Bạn đã có cơ hội dạy cho các chú xxx đó biết hiểu đúng về pháp luật nhưng bạn ko làm, bạn nói: "tôi ko biết như thế là phạm luật, các anh thông cảm", tôi thấy hèn quá. Có khác gì với những người: "thôi quẳng cho chúng nó 200k rồi đi, khỏi mất time", có lẽ bạn còn thua xa lắm. Đúng ra bạn phải khẳng định: "tôi biết như thế là ko phạm luật, đề nghị các anh giải thích". "

Bác này nói đúng nhưng là đúng ở xứ khác chứ ko phải ở xứ này, Em cũng mới nộp 200k cho lỗi chỉ mở đèn mi mà ko mở đèn cốt, rất nhẹ nhàng ko hề có tranh luận. Ngay sau khi chú xxx nói lỗi của em là 700k, sau đó tự rút xuống 400k & giữ giấy tờ, còn em thì ko cần phải nói 1 câu nào, đếm đủ 200k thẩy vào thùng xe moto và quay đi luôn ( Chú xxx còn tử tế thòng thêm 1 câu " em còn giữ giấy tờ gì của anh nữa ko ? " ) hehe. Em chỉ muốn nói rằng khi mình thực sự có lỗi thì ko nên mất thời gian tranh luận hoặc chứng tỏ cái gì cả.

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Vượt phải trên đường nhiều lane là nhức đầu...Mấy thằng bên trái nó rùa, thế là theo luật ta rùa hàng ngang...Có là thành kệ hàng trưng bày ô tô trên khắp nẻo đường.

Hạng C
10/10/08
763
781
93
SG
hollowman nói:
thichmexe nói:
Cái này có nói rồi: Do cho chạy cả 2 line, nên tự nhiên tui thích tui chạy line trong, rồi lát chán tui lại ra line ngoài, tui đâu có quá tốc độ, tui có xi nhan đường hoàng mà…….vậy thì sao nào mấy bác.

Sai rồi bác . Luật có qui định : làn đường cho phép lưu thông các làn , khi chọn lưu thông lane nào thì chỉ đi lane đó . Chuyển lane khi có các trường hợp sau : tắc đường hay sự cố gì đó ..... Chạy như bác dính nghị định mới chắc .. bộn tiền nhỉ :D .

@ to bác chủ thớt : mấy xxx kia quên luật á . Nếu nhớ chắc bác cũng dính :)

Em nghĩ là không phải vậy đâu bác ơi. Nếu có bác trích dùm em điều khoản nào trong luật để em còn biết mà đối phó với mấy ảnh.

PS: em đoán là bác đang ở nước ngoài nên bác nghĩ vậy. Mà ở nước ngoài (cũng tuỳ nước, vd: HK) thì chỉ khi bác vào đường hầm hoặc cầu... thì mới phải chọn lane nào đi lane đó.
Có gì không đúng bác chỉ bảo thêm nhé. Tks bác

Hạng C
28/2/07
618
36
28
53
Sẵn chuyện " vượt phải ", các Bác cho em hỏi : Trên đường cao tốc SG - TL , em chạy sau một chiếc IN, chiếc IN này chỉ chạy 80km/h ,em xin vượt nhiều lần mà chiếc IN này cứ "không biết , không nghe, không thấy " . Em chịu hết nổi, signal ,chuyển lane . Chạy lane trong lên 100km/h, qua mặt một đoạn lại signal , trở về lane của mình. Như vậy thì có bị XXX vịn lỗi "vượt phải" không ạ? Có phải dính thêm lỗi vượt quá tốc độ cho phép vì lane trong chỉ cho tốc độ 60 -80km/h .Các Bác trả lời giúp em với ạ vì em thường đi đường cao tốc này và cũng rất thường "vượt phải " kiểu này nhưng có lẽ do may mắn nên chưa gặp XXX lần nào!

Hạng B2
4/8/10
136
7
0
@hollowman: em nghĩ rằng đã cho phép đi 2 lane thì người ta có quyền đi bất kỳ lane nào. Và khi phân lane là vạch đứt khúc thì người ta có quyền chuyển lane trong điều kiện an toàn và đã có tín hiệu chuyển lane. Khi nào là vạch liền thì mới không được quyền chuyển lane và phải đi cố định 1 lane đã chọn.
Với đường cao tốc SG-TL thì em nghĩ bác daothanhtan chỉ bị tội vượt quá tốc độ cho phép mà thôi. Em đặt trường hợp khác với bác một chút bỏ qua yếu tố tốc độ, ví dụ nếu em đang căn đuôi nhau đi lane trong - sát con lươn - vì xe tải cản đường với tốc độ là 60. Sau đó em không chịu nỗi và chuyển ra lane ngoài để vượt mặt với tốc độ là 80 - trong phạm vi cho phép - để vượt mặt mấy xe kia, vậy có dám cho rằng em vượt phải không? Có là em lấy búa bửa vô đầu đó
và thực tế là chúng ta đi SG-TL gặp trường hợp này là thường xuyên.

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/12/09
1.536
1
0
TP.HCM Q.Tân Phú
Nhưng có nhiều đường nó không dựng bảng cho chạy 2 lane mà vạch bên phải là gạch đứt thì mình có quyền vượt phải không bác.