Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Lỏng tay lái hay là phải chắc tay lái?

Lỏng hay chặc tùy lúc, tùy người (Mới học): Trước tiên cứ gá nhẹ tay, cho xe chạy thẳng xem xe có "bị đâm" hay không? Thuờng thì không. Khi chạy cần vào cua...phải giữ lái không thì sau khi bẻ lái chưa hết cua, volant sẽ trả ngược lại, nắm volant không cần thiết phải nắm cứng như nắm cán dao, mà chỉ cần nắm 4 ngón, ngón cái kẹp vành. Nhưng với xe nặng có trợ lực lái cẩn thận khi vừa đề ba, vừa bẻ lái nhiều, nhở chết máy tay lái trả nhanh, cùi chỏ thốc hông:D Khi gặp đường xấu lội xình hay ổ lầy tay lái phải nắm chặt nếu không dể mất lái.

Hạng B1
7/11/06
95
0
0

Lỏng hay chặt thì tùy vào đường đi bác ạ, nhưng cũng lưu ý bác một điều là nếu đường xấu mà bác cho ngón cái qua vô lăng ( không để kẹp vành như bác phantan nói )là nó bẻ mất nón cái của bác luôn đó.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.398
113
Q3

Lỏng hay chặt thì tùy cảm giác các bác , nhưng nếu gặp trừong hợp bác qha nói , lỏng là bác đi luôn á
Em từng bị xì bánh tài ( xì thui nhé, chưa nổ ) , lỏng tay là ăn tối bằng lươn rùi :D ( luơn ngàoi xa lộ ):D

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Đúng ra, khi xì & bể bánh trước, bất cứ bên nào, dù có ghì chặt tay lái, cũng chỉ là tình thế, giúp thêm phần bình tĩnh về tâm lý thôi. Chứ lúc đó, em xe tự lái, miễn can thiệp lun :D Chỉ còn cách thắng giảm tốc, được tới đâu, hay tới đó. Tuyệt đối không được thắng gấp : lật xe :D
...còn gặp xe tốt & đường tốt, nắng đẹp, vắng : khi lướt 80km/h, các bác vẫn có thể vô tư lái 1 tay. Vì không có cảm giác chạy nhanh + tay lái trợ lực, nên các dao động hệ thống lái như : rô-tuynh - dàn nhún - độ bám đường của vỏ, sẽ ít gây chấn động vô-lăng (cướp lái) như các xe xưa chưa có trợ lực lái = dễ điều khiển hơn rất nhiều. Chỉ còn lo việc theo dõi bằng mắt để kịp thời xử lý các tình huống.
Từ 100km/h trở lên, mới bắt đầu có cảm giác chạy nhanh = phải lái 2 tay :D

Hạng B2
13/5/04
213
0
0
Vietnam

Bác Fer nặng đô ơi, em lái 180km/h vẫn lái 1 tay, nhưng mà đó là play station:D:D:D

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113

em chạy xe cứ bị mọi người kêu cầm tay lái gì mà như ngồi chơi :D nói chứ từ lúc mới tập lái cho đến bây giờ ngoại trừ lúc quay đầu xe là em nắm chặt thui chứ bình thường thì cầm thoải mái vì cầm chắc mỏi tay lắm

@NCKH: bác lái =playstation một tay được hâm mộ bác ghê bởi 1 tay sao bác ấn nút để tăng gas + lái :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

He he, bác nào chê tui "đùn tay lái", tui chịu tất :D Nhiều khi làm biếng, nhất là lúc chạy chậm, hoặc xoay trở trong Parking : nếu xoay 1 tay, hoặc 2 tay đúng Méthod, rất...mắc công, phí sức, lại cứ phải nhoài người qua lại. Nên tui cứ việc ngồi ngay đơ, cứ việc đùn tay lái, ngó đủ 3 cái kiếng hậu, de vô tư :D Chỉ khi nào de lên dốc, de lên phà, hoặc de chữ Z, mới mần đúng bài bản...

bác làm em nhớ đến chuyện ông thầy dạy lái xe người Hoa, ổng tâm sự như thế này nè: "qua có dạy một thằng Việtnam, nó học lái đến ngày thứ 2 thì qua cho nó cầm lái,... mà công nhận thằng nhỏ tay lái nó cứng thiệt... tới cua quẹo nó không chịu đánh lái, qua kéo 2 tay mà không lại với nó ... may mà có thắng phụ... nếu không thì..." :D:D

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

thích lái sao thì lái miễn an toàn không nguy hiểm và không ngừng dọc đường để lái lề đường là được rồi :D

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Trích đoạn: Greenbud

bác làm em nhớ đến chuyện ông thầy dạy lái xe người Hoa, ổng tâm sự như thế này nè: "qua có dạy một thằng Việtnam, nó học lái đến ngày thứ 2 thì qua cho nó cầm lái,... mà công nhận thằng nhỏ tay lái nó cứng thiệt... tới cua quẹo nó không chịu đánh lái, qua kéo 2 tay mà không lại với nó ... may mà có thắng phụ... nếu không thì..." :D:D
... còn tiếp mà bác hổng kể luôn. Là vầy: đến đoạn chạy đường trường ra xa lộ tui bảo nó dừng lại cho tui lái chút, nó không chịu dừng làm tui lại phải đạp thắng phụ, súyt lái trong quần :D:D