Hạng B1
27/4/07
50
0
0
RE: Lười turn off laptop, có sao k?

Trích đoạn: Dawnglow

Em hỏi các bác chút, chả là nửa năm nay em k turn off cái laptop của em. Mỗi lần nghỉ, em chỉ gấp nó lại, khi làm việc lại mở ra, đỡ mất thời gian khởi động máy. Làm như vậy có ảnh hưởng gì đến phần mềm phần cứng k ạ?
Bác làm thế sẽ bị "chai" pin, tức là nạp 10 phút thì đầy, dùng 5 phút thì hết, bởi pin bị nhớ ảo dung lượng
Ngoài ra khi bác để máy tính vẫn hoạt động mà mang đi mang lại rất hại ổ cứng. Bác thử thế này nhé: bác lấy một cái ổ cứng của máy bình thường rồi chỉ cắm mỗi điện cho nó quay thôi, bác thử thay đổi chiều đứng của cái ổ bằng tay không xem... sẽ có lực ghì tay bác lại. MTXT cũng thế, lực ghì đó rất có hại với ổ cứng
Em dùng máy thì toàn tắt bằng Hibernate nếu win không bắt khởi động lại. Hibernate không hại hơn các loại tắt khác, nhược điểm duy nhất của nó là không cập nhật được những gì đã chỉnh sửa với windows (cái mà khi tắt nó hiện Saving your setting ấy)

Hạng B1
27/4/07
50
0
0

Trích đoạn: vndnguyen

ý em là thế này: khi shutdown và khởi động bình thường thì tất nhiên Windows cũng có đọc/ghi đĩa cứng nhưng không đáng kể. Khi dùng Hibernate thì Windows sẽ đọc/ghi một lượng thông tin khổng lồ hơn lên đĩa cứng (cỡ vài GB đến trên chục GB, tùy theo hiện trạng của Windows) nên xét cho cùng thì cũng có làm giảm tuổi thọ của đĩa cứng, tuy nhiên không đáng kể. Cho nên nói như bác là "Hibernate chẳng có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ đĩa cứng cả" cũng không có gì sai.

Điều đáng lưu ý ở đây là nếu bác Dawnglow để máy cả nửa năm mà không 1 lần restart thì tốc độ máy tính sẽ chậm đi thấy rõ. Thỉnh thoảng cũng nên restart cái cho nó đường thông hè thoáng bác ạ

Bác nói không chính xác rồi. Nếu RAM của bác là 512Mb thì nó chỉ ghi 512Mb lên đĩa cứng thôi . Bác xem cái file hiberfil.sys thường trong ổ C (nó đang ẩn) sẽ biết ngay. File này sẽ lớn bằng dung lương RAM của máy tính.

Hạng C
18/3/05
651
12
18

Bác nên đặt chế độ cho máy khi gập vào là Hibernate, yên tâm mà dùng, đâu có hại HDD gì đâu, khi mở máy lại rất nhanh.
Em thường khoảng 2 tuần mới restart hoặc shut down máy/lần.

Hạng B2
13/9/06
140
0
16

[/quote]
ý em là thế này: khi shutdown và khởi động bình thường thì tất nhiên Windows cũng có đọc/ghi đĩa cứng nhưng không đáng kể. Khi dùng Hibernate thì Windows sẽ đọc/ghi một lượng thông tin khổng lồ hơn lên đĩa cứng (cỡ vài GB đến trên chục GB, tùy theo hiện trạng của Windows) nên xét cho cùng thì cũng có làm giảm tuổi thọ của đĩa cứng, tuy nhiên không đáng kể. Cho nên nói như bác là "Hibernate chẳng có ảnh hưởng gì đến tuổi thọ đĩa cứng cả" cũng không có gì sai.

Điều đáng lưu ý ở đây là nếu bác Dawnglow để máy cả nửa năm mà không 1 lần restart thì tốc độ máy tính sẽ chậm đi thấy rõ. Thỉnh thoảng cũng nên restart cái cho nó đường thông hè thoáng bác ạ
[/quote]
Ặc ặc, bác này nói sợ quá. K phải là 1 lượng khổng lồ lên HDD đâu!!!! Nó chỉ ghi đúng 1 lượng = Dung lượng RAM của bác thôi. Ví dụ máy bác 512MB RAM thì nó chỉ ghi đúng 512MB lên HDD thôi. :mad:

Hạng D
30/1/07
3.022
54
113
47
Xà Ghềnh, Mobil: 0903187496

Các chuyên gia ơi, máy em đang ở chế độ standby. Chuyển sáng Hibernate thế nào ạ? Em ngu mấy vụ này lắm.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

@ vandu, v2thn: cám ơn các bác, em nhầm. Tại máy em dùng RAM 2GB nên lúc trước em toàn thấy file hiberfil.sys cỡ trên 2GB. Lâu lắm rồi không dùng đến cái Hibernate này nên chủ quan quá [:-]

@ Dawnglow: bác vào Control Panel\Power Options, chọn tab Hibernate và tick vào checkbox Enable Hibernation (nếu nó chưa được tick). Sau đó chuyển sang tab Advanced , trong ô "When I close the lid of my portable computer" chọn Hibernate. Bấm OK

Hạng B2
9/4/07
239
3
18
HN

Theo em thì khi bác gập laptop lại thì nó ko thể tự động Hibernation được, nó chỉ tạm thời chạy standby thôi, vì Hibernate cũng phải mất 1 thời gian (giống khi shutdown), vì vậy khi bác gập lại và xách đi xách về thì rất hại ổ cứng (HDD chưa được ngắt điện hoàn toàn). Nếu bác chỉ để trên bàn thì OK, gập máy lại là được, còn nếu bác xách đi thì nên shutdown máy

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.432
113

Trích đoạn: Alexandre Ciskob

Theo em thì khi bác gập laptop lại thì nó ko thể tự động Hibernation được, nó chỉ tạm thời chạy standby thôi, vì Hibernate cũng phải mất 1 thời gian (giống khi shutdown), vì vậy khi bác gập lại và xách đi xách về thì rất hại ổ cứng (HDD chưa được ngắt điện hoàn toàn). Nếu bác chỉ để trên bàn thì OK, gập máy lại là được, còn nếu bác xách đi thì nên shutdown máy
Không phải lo nghĩ thế đâu bác! :D Nếu máy không có trục trặc gì thì thời gian để thực hiện xong công đoạn Hibernate chỉ khoảng trên dưới 1 phút thôi bác (đó là với RAM 512MB).

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: tuandq

Trích đoạn: Alexandre Ciskob

Không phải lo nghĩ thế đâu bác! :D Nếu máy không có trục trặc gì thì thời gian để thực hiện xong công đoạn Hibernate chỉ khoảng trên dưới 1 phút thôi bác (đó là với RAM 512MB).
với lại ổ cứng của laptop chắc cũng được thiết kế để chống sốc tốt hơn desktop PC, nên có thể yên tâm về khoản này. Chính vì thế mà ổ cứng laptop thường đắt hơn ổ cứng của desktop pc