Hạng D
13/2/09
3.363
18.827
113
Bình Dương
Vậy có ai biết 1 con ngựa thật đang sống khỏe mạnh thì đạt bao nhiêu mã lực không?
P/S: nghe đâu đó same same gần 15 mã lực theo cách tính ở trên. cho nên 1 mã lực không phải 1 con ngựa đâu nhé.
Ngay ở môn Vật Lý lớp 7 hay 8 gì đã có định nghĩa và nguồn gốc của Công suất rồi, các bài viết bây giờ toàn google cóp nhặt thôi nên hơi lủng củng, đó là tác hại của "kiến thức online"
Ngay cả hình minh họa của chủ thớt cũng không chính xác, con ngựa phải kéo vật nặng 1kg đi vòng tròn chứ không phải đi thẳng đâu...

• Like
Reactions: trác đông lai
9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Hồi trước làm gì có dạy về mã lực bác, chỉ có công suất và công thức A=P/t đon vị Wat hay Jun/s thoi. Còn "đi vòng tròn" chắc nhờ bác dẫn nguồn tham khảo giúp em chứ em tìm không ra :D
Vậy tại sao máy công suất 745 W lại nói là máy 1 HP vậy bác?

Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Vậy tại sao máy công suất 745 W lại nói là máy 1 HP vậy bác?
Hồi em học ô tô cũng chỉ được dạy mặc định 1 mã lực tương đương 0,745 kW thôi bác. Còn cách quy đổi cụ thể thì không có trong trương chình nhưng trên mạng thì nhiều nguồn. Đại khaí là quy đổi đơn vị từ từ về W là ra

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Các bác xăm soi làm gì. Khái niệm mã lực HP chỉ là tượng trưng thôi mà. Càng hiểu đơn giản càng tốt.

Các bác cứ nói xe của mình máy mấy lít là mọi người hiểu được xe có công suất mạnh yếu như thế nào rồi. Còn máy turbo thì tương đương máy không turbo là bao nhiêu thì ai cũng hiểu. Ví dụ chiếc CRV QC là máy turbo 1.5l tương đương máy 2.4l thông thường.

Ngoài ra, các bác có chạy đua hàng ngày đâu và cũng chẳng ai nói là mỗi ngày tôi đều đạp ga tăng tốc lên 100km chỉ mất 5 giây...Hi hi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.560
22.046
113
Pháp
Các bác xăm soi làm gì. Khái niệm mã lực HP chỉ là tượng trưng thôi mà. Càng hiểu đơn giản càng tốt.

Các bác cứ nói xe của mình máy mấy lít là mọi người hiểu được xe có công suất như thế nào rồi. Còn máy turbo thì tương đương máy không turbo là bao nhiên thì ai cũng hiểu. Ví dụ chiếc CRV QC là máy turbo 1.5l tương đương máy 2.4l thông thường.

Ngoài ra, các bác có chạy đua hàng ngày đâu và cũng chẳng ai nói là mỗi ngày tôi đều đạp ga tăng tốc lên 100km chỉ mất 5 giây...Hi hi.
Khác là 1.5L nó xả có 100 gr/km CO2 còn 2.5L nó xả đến 300 gr/km ...
Xe em thì hên quá có 99 gr/km do đó chạy lung tung bên EU không sợ bị núm đầu