Hạng D
3/4/10
1.156
332
83
Buôn bán xe cũng có nhiều loại: người giữ uy tín làm ăn lâu dài, người thì làm theo kiểu mì ăn liền, chụp giật.

Em đã có bài học nhớ đời, nhưng may mà không phải trả giá đắt cho bài học đó.

Cách nay 1 tuần, mém chút xíu là em mua phải chiếc xe của " tên lừa đảo" rồi. Tay này rao bán chiếc Toyota Corolla cũ 1.6 đời 1996, giá 190 chai. Em xem xong xe kết liền, đã đặt cọc 10 triệu. Tối về lên mạng xem thấy comment về xe này ( không phải trên diễn đàn OS đâu nhé các bác), trên một trang web khác, họ cảnh báo về xe biển số 52 S....là không hợp lệ.

Em ra đăng kiểm hỏi thì mới biết xe này trốn thuế họ đăng kiểm theo kiểu CHỒNG XÁC, CHỒNG ĐỜI ( danh từ của những người đăng kiểm nói). Không đăng kiểm được, không biết tay lái đó " chạy" chui đâu ra đăng kiểm hẳn hoi có thời gian và ký tên rõ ràng. Hôm sau tức tốc đến lấy tiền cọc lại (hên là em nắm đằng chuôi-em giữ cavet khi đặt cọc-chứ không là toi!), hỏi giải thích thế nào về trường ơợp này thì hắn ậm ờ, quanh co.

Đây là bài học nhớ đời cho em. Trước khi quyết định mua, các bác nên xem giấy tờ kỹ có chính chủ không? Sang tên hoặc ủy quyền được không? và khâu quan trọng nên nhớ yêu cầu nhờ bên đăng kiểm để kiểm tra.

Em nghĩ bài viết này sẽ không đụng chạm đến các bác nào làm ăn trung thực! Người bán xe chân chính thì họ sẽ không có ý định lừa khách ( vì họ sợ phải bán, nếu nhằm phải "giang hồ thứ thiệt" thì coi như họ tiêu đời!)

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/4/08
1.277
29
48
Ho Chi Minh city
Mánh khóe thì nhiều chung qui thì:
1- Bác mua xe không gặp chính chủ mà gặp cò. Có hỏi cò bảo bán giùm ông anh bà chị gì đó.
2- Xe khi bác mua trông rất đẹp và tươm tất. Nhất là khoan máy rất sạch.
3- Bác nên kiểm tra cà vẹt, số khung số máy cho khớp. Giấy tờ hợp lệ là cái quan trọng. Khi ra ủy quyền hau mua bán cần gặp đúng chủ, đừng qua cò hay để cò bao giấy tờ.
4- Nếu quen anh thợ giở hay thuê cũng được test thử xe. Còn muốn an tâm thì vào Hãng. Thường nếu xe có vấn đề thì cò ít khi chịu vào hãng.

Hạng D
5/5/07
1.358
14.961
113
Bác cứ nhờ ai biết xem xe, xem chất lượng xe ngon, giấy tờ đủ thì mua thôi. Nghề gì chả mua 9 bán 10

Hạng B2
23/6/11
193
407
63
em cũng tìm mua xe cũ cả tháng nay.Em thấy mánh hay xài là tua Cong to met.Cái này em chẳng biết cách nào nhận ra được là có tua hay ko nữa?
Mấy cao thu biết chỉ em với?

Hạng B2
24/9/10
339
345
63
em thấy tua congtomet hay không không quan trọng. quan trọng là xe đwọc chăm sóc và thay phụ tùng như thế nào thôi. Bác kêu chủ xe cho chạy 1 vòng liên tục khoản hết 1 bình xăng đủ loại đường mà xe vẫn chạy êm ru thì mua thôi hehe (tất nhiên bác phải đổ xăng)

Tập Lái
20/9/11
31
0
0
allforlove nói:
em chẳng rành , mà thực sự hỏi như bác thì không ai trả lời đâu ( vì đụng chạm việc làm ăn của người ta) bác tính mua thì cứ kêu ai rành xe coi dùm , không thì hãng , còn giá cả thì tuỳ bác cân đo hợp lý với giá trị xe thôi

chuẩn kg cần chỉnh
bác dùng từ...tự ái thiệt

Hạng C
20/7/08
550
139
43
tienhlm nói:
em thấy tua congtomet hay không không quan trọng. quan trọng là xe đwọc chăm sóc và thay phụ tùng như thế nào thôi. Bác kêu chủ xe cho chạy 1 vòng liên tục khoản hết 1 bình xăng đủ loại đường mà xe vẫn chạy êm ru thì mua thôi hehe (tất nhiên bác phải đổ xăng)
Bác có đổ 2 bình, chủ xe cũng chẳng rãnh mà hầu bác test kiểu này

Tập Lái
20/5/11
0
0
0
Chào bác!
Hãy đến với Anycar Việt Nam để được tư vấn miễn phí về tất cả các vấn đề về kỹ thuật và thủ tục giấy tờ liên quan đến xe đã qua sử dụng. Có cơ hội chọn được chiếc xe ưng ý nhất tại gian hàng của Anycar. Tham khảo qui trình kiểm định và sản phẩm xe đã qua sử dụng tại Anycar.vn.

Tập Lái
13/8/17
23
36
13
làm gì thì làm né tụi anycar ra nó giam xe mình luôn rồi ép mình đi sang tên cho người của nó miễn phí, k sang tên thì nó bảo đền hợp đồng, nói chung là nó lừa cả người bán và người mua

• Like
Reactions: vu.hotan