Tập Lái
7/10/06
6
0
0
Chào các bác, em đang định Thuê xe tự lái để đi du lịch Ha nội - Đà nẵng, thời gian có nhiều, em cũng muốn trên đương đi dừng lại thăm thú các danh lam thắng cảnh. Theo các bác em thuê con Matiz chạy có được không, hay sợ xe yếu quá phải thuê xe to hơn như Altis chẳng hạn? Các bác đi nhiều có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho em với. Cám ơn các bác nhiều.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Matiz có đi đường dài được không?

Tui đã đi SG - Phan Thiết (200km) 2 lần : lần đầu Honda CD-50E 1970 ; lần sau DAME C-50E, vô tư ; SG - Vĩnh Long 126km, cũng xách em Dame ra quất mát giời Mr Địa cả tỉ lần, từ hồi chưa có cầu Mỹ Thuận :D
Trong khi Ma - tịt là 4 bánh, có A/C, khỏi lo mưa - nắng, lại có cả nhạc xập xình tửng từng tưng khi lái xe, bác còn sợ cái giề :D Nhưng mùa này còn mưa bão, nếu không gấp, bác cứ để gần Tết nắng đẹp hãy đi cho phẻ :D
Mà xe thuê, tự lái, bác có tin tưởng không mà dám đi xa thế ? Rủi đang đổ đèo, nó nổ bánh trước, hay thắng & lái hư, thì seo ?!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Đã là 1 cái xe hơi nghiêm chỉnh thì phải đi được cho tới khi ...hết xăng chứ bác ! KHông lẽ đi 100km thì ..xuống máy và phải nghỉ...:D
Tất nhiên là phải đi đường cho xe hơi, chứ bắt nó lội ruộng thì khác....;)

Hạng B2
18/3/05
411
0
16
Ha Noi

Đi Matiz cũng được chứ Bác ! nhưng Bác phải kiểm tra xe thật kỹ . đặc biệt là hệ thống phanh vì xe chạy dịch vụ qua rất nhiều tay lái nên Bác phải chạy thật cẩn thận . Đặc biệt Bác lưu ý giới hạn tốc độ nhé ! Matiz Bác chạy đường trường chỉ tầm 60-75km/h là OK Bác ạ !

Hạng B1
18/7/06
84
0
0
60
HCM VN

Xe nào tốt bác chẳng đi được. Các cụ ngày xưa lều chõng đi thi toàn đi xe "căng hải" cả mà.:D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Không có cái gì mà không có lý của nó , kẻ cả những câu hỏi có vẻ ....vô lý !
Bất cứ cái gì hoàn chỉnh thì đều hoạt động động cho tới khi cạn kiệt năng lượng hoặc là hao mòn tới hạn , cho nên xe đạp mà ngon thì đi vòng quanh địa cầu vẫn vô tư ...Phàm đã không hoàn chỉnh , thì kể cả Phản lực Boing lắm khi chỉ ròi phi đạo vài KM là bổ chửng ...cho nên vấn đề cần bàn là : Xe Matiz có phải là một chiếc oto hoàn chỉnh hay chưa ?

Bác Pla ...hỏi có cái lý của Bác ấy !;)

Hạng B2
21/12/05
362
15
16
Vanchuyennhanh.com

Theo em thì bác ấy phải nên hỏi là''đi đường dài HN-ĐN bằng xe MATIZ nên chuẩn bị như thế nào?''có lẽ hợp lý hơn:D

Hạng B2
29/10/06
188
0
0
HN
hanpcc.com.vn

Một lần thuê matit Thành Hưng từ HN đi dọc đường xe lửa tới Lào cai, đường rất xấu, nhất là đoạn từ Trái Hút lên Bảo Hà, có đoạn là đường đất qua khe sâu mà có ngầm tràn nước lũ qua, lên tới Lào cai và đi đường chính quay về Hn tôi thấy nhận xét như sau:

1. Xe đi cũng rất ổn, đi đến nơi về đến chốn luôn.

2. Thêm một phát hiện: vì đít em nó ngắn so với bánh sau nên em này đi vào địa hình lòng chảo dễ dàng hơn loại xe khác vì không có đuôi để chịt.

3. Nếu Hà nội - Đà nẵng thì quá ngon rùi, có lần tui đi lên đỉnh 689 Sơn Trà bằng matiz rồi đấy.

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Em hiểu ý bác Pla đô chắc hỏi liệu chiếc matiz máy nhỏ có thể đi đường dài được không? Em nghĩ nếu nghỉ ngơi hợp lý thì vô tư, chứ quất một mạch từ HN-ĐN thì không ổn cho chiếc xe Matiz rồi.

Hạng C
5/10/05
685
1
0
Á châu!

Ngày xưa vua Quang Trung và đoàn quân thần tốc đi xe của "bộ" từ miền trung ra thành Thăng long cũng chỉ có mấy ngày vẫn còn được :D. Bây giờ bác chạy xe hơi, nói như bác Fet: Máy lạnh, nhạc nhẽo xập xình...thì sao lại ko đi được...

Tuy nhiên theo quan điểm của em: Bác chạy đường dài, xe Matiz hơi bé, máy yếu, nếu bác chở hơi nặng thì đi về mệt lắm. Tìm được xe rộng rãi, máy khỏe khỏe một chút thì comfortable hơn nhiều. Mặt khác chất lượng xe dịch vụ cho thuê thì cần phải xem lại, phải nói rõ chủ xe là bác đi đường dài, đi lâu ngày để còn kiểm tra lại xe cẩn thận chứ xui rủi chỉ cần xe bác bị sôi két nước là bác khóc giữa đường rồi chứ chưa nói trục trặc nặng hơn. Nếu bác am hiểu kỹ thuật xe thì chắc cú nhất bác vác theo 1 thùng đồ nghề, để lỡ gặp nhưng vấn đề đơn giản bác cũng có thể "sơ cứu" cho em xe khi bị sự cố để có thể lết về gara nào gần đó.

Nếu bác có 2 lựa chọn là matiz và Altis thì theo em bác lấy Altis chạy cho sướng. Đi chơi đường dài vác em Altis phê hơn nhiểu bác ơi, rộng rãi, máy khỏe hơn nhiều. Đi chơi mà, tốn kém hơn chút nhưng ít rủi ro hơn Matiz, đi chơi mà xe ì ạch sẽ mất vui bác ợ...

PD