Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
Bác nào có biết tình trạng khi cài số dze thì nghe tiếng khục khục dưới sàn xe không ạ???? Tình trạng này có nghiêm trọng không ạh?

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Bình thường thôi bạn ạ , xe khác cũng thế . Đôi lúc ngồi trên xe kín cửa ,mở  máy lạnh nghe nhạc sẽ không nghe được âm thanh này .

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Con Daewoo của em cũng vậy, tiếng lục cục là của giàn cơ khí thôi bác ạ, đừng lo!

Hạng B2
24/9/09
103
1
18
44
www.otosaigon.com
Xe của bác có hai khả năng đó bác.
1 - là do bác khi vào số chưa ngắt hết côn nên vào số nghe tiếng khục khục dưới sàn.
2- do xe bác bố côn đã gần hết nên khi vào số có tiếng kêu. nguyên nhân thứ 2 này thường phải đưa ra thợ kiểm tra mới biết chính xác được bác ah.bác cũng có thể kiểm tra được khi bác thử vào số 1 có tiếng kêu hay không?tuy nhiên bác phải có kinh nghiệm chạy xe lâu năm mới biết được đó bác ah

Hạng D
23/8/08
3.142
1.833
113
45
NAMVUONG47 nói:
Xe của bác có hai khả năng đó bác.
1 - là do bác khi vào số chưa ngắt hết côn nên vào số nghe tiếng khục khục dưới sàn.
2- do xe bác bố côn đã gần hết nên khi vào số có tiếng kêu. nguyên nhân thứ 2 này thường phải đưa ra thợ kiểm tra mới biết chính xác được bác ah.bác cũng có thể kiểm tra được khi bác thử vào số 1 có tiếng kêu hay không?tuy nhiên bác phải có kinh nghiệm chạy xe lâu năm mới biết được đó bác ah
Em cũng nghĩ vậy;
Xe em mới có hiện tượng này; nếu mình lùi từ từ (nhả côn không hết) thì không sao; nhưng nếu nhả hết rồi cho nó lùi thì sẽ kêu, tần suất không đều có cảm giác tiếng miết rồi buông. Độ dài tiếng khục chỉ khoảng 0.5s thôi.
Chạy thẳng thì chưa vấn đề gì, bác nào có kinh nghiệm kêu đến mức nào thì cần phải thay không?

Hạng F
15/11/10
9.321
2.961
113
50
@Bachlong: em nghĩ giống bác, rõ ràng là tiếng cơ khí. Nhưng ý em ở đây là xe mới tinh có bị không? còn ở đây xe củ bị, và mình có cách làm hết tiếng kêu không???

@NAMVUONG47/ adng: Báo cáo bác là xe em từ số 1 đến 5 khi sang số không nghe gì, chỉ riêng số de là nghe tiếng này. Nếu ai có đi xe tải rồi thì tiếng kêu lớn lắm, rẹt rẹt. Nếu cắt côn sâu nghe rõ hơn.
Em đoán chắc là hệ thông thanh truyền, phải kiểm tra vô hoặc thay dầu mỡ.

Hạng C
27/7/09
651
105
43
57
Nếu là lỗi côn cắt ko hết thì bác vào các số từ 1 đến 5 vẫn bị kêu. Còn nếu chỉ khi vào số lùi mới kêu thì chắc chắn ko phải do côn, mà chỉ do số lùi. Xe em đời 95 cho nên là cũ rồi, ko biết xe mới có kêu như thế ko nữa. Em cảm giác như vậy là bình thường, ko đáng lo ngại.
Để hôm nào rảnh rỗi em chui gầm xem nó kêu ở chỗ nào rồi mới biết có nên dầu mỡ gì ko. Bác chuột bạch thử trước đi, hihi!

Hạng C
18/10/10
879
7.294
93
Lúc đầu đọc câu hỏi của bác em cũng nghĩ lý do thông thường nhất là không nhả hết côn, nhưng sau đó suy nghĩ lại em nghĩ chắc có thể nó có vấn đề.
Chắc chắn nhất bác nên đi gặp bác sĩ cho em Matiz để còn an tâm ăn tết nha bác.
Chúc bác vui.

Hạng D
25/11/09
4.271
16
38
CADIVI
Bác gài số de , nhả côn từ từ , không cần mớm gas xem xe có lùi không , nếu lùi êm là chưa mòn bố ambrayza . Còn phải mớm gas là không ổn . Còn việc gài số de có tiếng kêu là do hộp số xài lâu , các phe gài số mòn , gài số de thì đóng phe có tiếng kêu. Không sao đâu bác