Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Ý mình là tắt máy lúc 4pm ngày hôm trước và khởi động lại lúc 9am ngày hôm sau.

Cái clip mình shared với bác đó thì sau khi khởi động 20s thì tiếng máy đã êm hơn nhưng vẫn còn gỏ. Sau khi khởi động 50s thì máy mới được bôi trơn hoàn toàn (tiếng máy đã ổn định).

Mình mới đổi qua sài nhớt Mobil1 EP 5w30. Lúc trước mình vẫn sài nhớt Total 9000 5w30. Khi khởi đông nguội (cold start) thì mình không thấy sự khác biệt giữa 2 loại nhớt. Còn khác biệt là khi chạy lâu cở hơn 2h thì tiếng máy êm hơn dùng nhớt M1 EP.

Vậy là cái tiếng lóc cóc đó là nó gõ từ đâu bác nhỉ, xe Kia nào cũng vậy hay sao, liệu có vấn đề gì ko ạ ? Thực ra em nghe kỹ xe bác làm gì có tiếng lóc cóc to như xe em ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Xe em morning lần trước cũng bị khi đậu xe qua đêm , tiếng kêu lách cách ( khi nghe ở bánh xe trước phía bên phụ ) + tiếng máy nổ ( như xe bác ) , em vô hãng thì hãng báo cái này vệ sinh buồng đốt . Sau khi làm xong thì hết nhưng 4k km sau thì bị lại

• Like
Reactions: AndyNg
Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
Xe em morning lần trước cũng bị khi đậu xe qua đêm , tiếng kêu lách cách ( khi nghe ở bánh xe trước phía bên phụ ) + tiếng máy nổ ( như xe bác ) , em vô hãng thì hãng báo cái này vệ sinh buồng đốt . Sau khi làm xong thì hết nhưng 4k km sau thì bị lại

Cái tiếng lách cách là tiếng kim phun đa điểm nó kêu, xe nào cũng vậy, là tiếng bình thường bác ạ, còn cái tiếng lóc tóc nó là gì thì mùng 6 em cho xe ra kiểm tra. Em đang nghi do xăng của mình chất lượng kém...

• Like
Reactions: Ganeskoto
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Chắc ko sao đâu bác, chừng nào nó báo lỗi cá vàng thì vào hãng luôn

Hạng D
15/12/15
1.503
1.322
113
43
Cái tiếng lách cách là tiếng kim phun đa điểm nó kêu, xe nào cũng vậy, là tiếng bình thường bác ạ, còn cái tiếng lóc tóc nó là gì thì mùng 6 em cho xe ra kiểm tra. Em đang nghi do xăng của mình chất lượng kém...
nv kt ngoài hãng cũng nói vậy nên vệ sinh bugi và chung quanh nó là hết . Mà tiếng máy xe lúc để qua đêm nổ máy lại nổ y chang xe em

Hạng B2
6/3/10
144
142
43
37
Hà Nội
hangaumy.com
nv kt ngoài hãng cũng nói vậy nên vệ sinh bugi và chung quanh nó là hết . Mà tiếng máy xe lúc để qua đêm nổ máy lại nổ y chang xe em
Xe bác đi đc bn km rồi bác, tiếng lách cách lạch tạch kệ nó đi bác, ko sao đâu bác.

Hạng B2
13/1/15
136
12.727
93
33
Cũng có thể do xăng có chỉ số octan không đạt nên bị hiện tượng kích nổ. Bác xài xăng 95 của hãng khác coi có đỡ không