Hạng B2
2/4/13
126
120
43
Máy lạnh khi xe chạy chậm thì không lạnh là lỗi gì?

Mấy anh cho mình hỏi thăm, xe mình khi chạy chậm ví dụ nhích nhích khi kẹt xe thì không lạnh, ngay họng gió điều hòa k có hơi lạnh, xe chạy nhanh thì lạnh lại bình thường. Vậy máy lạnh xe mình trục trặc ở chỗ nào vậy máy anh ơi?

Ngoài ra khi không chạy vài ngày thì khi mới mở máy lạnh rất hôi, chạy khoảng 10p thì hết mùi. Chạy liên tục mấy ngày thì k có mùi, chỉ khi khoing chạy mấy ngày thì lại bị tiếp. Vậy là bị chỗ nào nữa mấy anh.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Tập Lái
28/6/19
1
3
2
48
Mấy anh cho mình hỏi thăm, xe mình khi chạy chậm ví dụ nhích nhích khi kẹt xe thì không lạnh, ngay họng gió điều hòa k có hơi lạnh, xe chạy nhanh thì lạnh lại bình thường. Vậy máy lạnh xe mình trục trặc ở chỗ nào vậy máy anh ơi? Ngoài ra khi không chạy vài ngày thì khi mới mở máy lạnh rất hôi, chạy khoảng 10p thì hết mùi. Chạy liên tục mấy ngày thì k có mùi, chỉ khi khoing chạy mấy ngày thì lại bị tiếp. Vậy là bị chỗ nào nữa mấy anh.
Bác xem lại ngay quạt làm mát nhé. Chắc chắn 99% luôn. Nhà cháu bị rồi, khi quạt làm mát không chạy thì không thể làm mát máy và điều hòa được. Chỉ khi chạy thì gió ngoài làm mát máy lúc đó hệ thống điều hòa mới hoạt động. Xử lý ngay bác nhé.

• Like
Reactions: nta139 and kino
Hạng D
21/12/17
1.764
2.719
113
40
Nói chung triệu chứng này có nhiều nguyên nhân gây ra, như em hôm trước cũng bị giống vậy, vệ sinh dàn lạnh thì hết. Nhưng xe của thằng em thì lại bị quạt. Tóm lại là bác mang ra chỗ chuyên máy lạnh người ta kiểm tra cho.
Nhớ đừng có mang vào hãng, nó vẽ hươu vẽ vượn mệt lắm.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Nhứ bác ở trên nói. 99% là quạt làm mát trước động cơ ko chạy. Nhiệt độ dàn nóng tăng cao, lốc tự ngắt. Chỉ khi bác chạy nhanh, nhiệt độ dàn nóng giảm thì lốc mới chạy.
Bệnh mùi hôi thì do dàn lạnh sau mặt tap-lố của bác bị dơ. Phải đi vệ sinh mới hết.
Cái này cũng là do lỗi tài xế. Cách tốt nhất là trước khi tắt máy, bật quạt gió nấc lớn + tắt AC để gió thổi làm khô dàn lạnh, dàn lạnh khô thì ko có vi khuẩn tích tụ, hết hôi.
Cái nữa là thay lọc không khí điều hòa

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Nói chung triệu chứng này có nhiều nguyên nhân gây ra, như em hôm trước cũng bị giống vậy, vệ sinh dàn lạnh thì hết. Nhưng xe của thằng em thì lại bị quạt. Tóm lại là bác mang ra chỗ chuyên máy lạnh người ta kiểm tra cho.
Nhớ đừng có mang vào hãng, nó vẽ hươu vẽ vượn mệt lắm.
Pác phải hiểu được vấn đề hãng là thế nào. Ko chỉ hãng ô tô, xe máy, ti vi, tủ lạnh hay bấy kỳ hãng nào. Hãng là ko sửa chữa nha pác. Hãng chỉ có hư cái gì là thay mới cái đó luôn. Đơn giản như cái tivi cả cái bo mạch nó chỉ hư 1 con tụ nào đó. Nhưng pác gọi hãng nó sẽ thay cả bảng mạch đó chứ ko thay 1 con tụ hư
- pác ra gara ngoài thì họ hư đâu sửa đó

Hạng D
31/5/14
3.446
4.261
113
tăng gió quạt vẫn có mà không có hơi lạnh thì chúc mừng bác quay vào ô thay lốc. Lốc máy lạnh hư có biểu hiển đậu 1 chỗ nóng như điên, khi chạy hơi lạnh mới chịu bơm lên. Bác đi kiểm tra trong trường hợp hư lốc thay lốc và kiểm tra cảm biến nhiệt độ, cái đó hư không thay thì thay 10 lốc cũng banh hết 10, em mới bị cách đay vài tháng xong.

• Like
Reactions: kino
Hạng B2
2/4/13
126
120
43
tăng gió quạt vẫn có mà không có hơi lạnh thì chúc mừng bác quay vào ô thay lốc. Lốc máy lạnh hư có biểu hiển đậu 1 chỗ nóng như điên, khi chạy hơi lạnh mới chịu bơm lên. Bác đi kiểm tra trong trường hợp hư lốc thay lốc và kiểm tra cảm biến nhiệt độ, cái đó hư không thay thì thay 10 lốc cũng banh hết 10, em mới bị cách đay vài tháng xong.
Yeah bác, đã đi kiểm tra các lỗi như các bác đã cho ý kiến, cuối cùng là quay vào ô thay lốc. Công suất lốc chỉ còn 30% công lực. Thật đau lòng các bác ạ.