Hạng F
4/1/08
8.297
111.476
113
Lọc nước Watts
www.thietbiloc.com
Em tưởng ở xứ giãy chết uống nước từ vòi chứ cũng bơm thẳng nước sông vào hệ thống hay sao mà lo đi mua lọc vậy mấy anh Vike?
Bọn Mỹ trắng nói với em rằng Nhật, Sing và các nước nhỏ có thể sống không cần lọc nước trong nhà chứ ngành này ở Mỹ thì còn sống khỏe trăm năm nữa. Lí do là dân Mỹ không thích sống chen chúc, nhà nước và đảng rất khó để xây nhà máy nước và mạng lưới dẫn nước khắp nơi.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.381
113
Em không vô được link. Chắc họ không bán cho dân Việt :)

Em đoán anh nói tới TDS - tổng chất rắn hoà tan trong nước?
TDS nước máy ở SG cũng khoang 40-50. TDS của Lavie khoảng 300.

TDS dưới 300 không phải là dấu hiệu chì dẫn có thể uống nước trực tiếp. Muốn uống , phải căn cứ vào chỉ số vi sinh. Nếu nước máy khu anh ở không nhiễm vi sinh thì cứ uống thôi. Em thấy trong link có lõi 0.1 micron thì cũng lọc được vi khuẩn.

Anh nên chọn loại đấu nối nhanh, dễ dàng thay lõi và hạn chế rò rỉ. Những lõi lọc kiểu cũ, nếu không cẩn thận khi thay, dễ có khe hở. Nước luồn qua khe chứ không cần chảy qua lỗ lọc chật hẹp :)
View attachment 2200083
PPM là part per millionlà đơn vị của TDS bên này, chắc VN cũng thế. Chủ nhà cũ người Mỹ họ uống trực tiếp từ vòi ko nấu, ở đây cũng nhiều người như vậy nhưng mình muốn kỹ hơn. Lần trước mua cái lọc 3 cục về lọc thì sau 1 tuần TDS cao hơn cả chưa lọc. Giờ mua loại này 4 cục lọc, mắc hơn 1.5 lần, hy vọng tốt. Nếu ko nữa chắc chỉ còn cách dùng RO. Đồ ở Mỹ thì dễ thay dễ sửa lắm.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng F
11/1/10
6.130
60.381
113
Em tưởng ở xứ giãy chết uống nước từ vòi chứ cũng bơm thẳng nước sông vào hệ thống hay sao mà lo đi mua lọc vậy mấy anh Vike?
Người ta vẫn uống đấy nhưng họ vẫn bán lọc.

• Like
Hạng C
25/3/10
677
23.635
93
Uống được.

Nhưng đường ống nước của từng nhà có sạch hay không thì hên xui.

• Like
Hạng B2
Sao ko đăng ký mấy công ty giao nước theo tháng luôn cho khỏe?

Mấy cái lọc đồ chơi này mau thay lắm
Rất đồng quan điểm với a. Với e thì vẫn phải công nghệ ro mới ổn. K dưng mà các công ty sx nước đóng bình đều phải dùng RO, sao k dùng cái k điện k thải đi? các a nên tìm hiểu rồi quyết định vì sức khỏe của mình k phải trò đùa để thí nghiệm đc ạ. Nên dù bán tất cả các loại nhưng e vẫn ủng hộ RO, còn khách thích k điện, k thải thì e mới bán, dù nhập Anh, nhập Mỹ hay Nhật. nước của bên người ta uống luôn tại vòi rồi ng ta chả dùng loại đó, nươc nhà mình e đang ở Tân Bình đây nồng nặc clo e đánh răng còn sợ

Hạng F
11/1/10
6.130
60.381
113
Rất đồng quan điểm với a. Với e thì vẫn phải công nghệ ro mới ổn. K dưng mà các công ty sx nước đóng bình đều phải dùng RO, sao k dùng cái k điện k thải đi? các a nên tìm hiểu rồi quyết định vì sức khỏe của mình k phải trò đùa để thí nghiệm đc ạ. Nên dù bán tất cả các loại nhưng e vẫn ủng hộ RO, còn khách thích k điện, k thải thì e mới bán, dù nhập Anh, nhập Mỹ hay Nhật. nước của bên người ta uống luôn tại vòi rồi ng ta chả dùng loại đó, nươc nhà mình e đang ở Tân Bình đây nồng nặc clo e đánh răng còn sợ
RO vẫn có loại ko cần điện mà, mình đã từng dùng. Chẳng mắc hơn bao nhiêu (chỉ 60 chum) nhưng v đề là có cần thiết hay ko. Nước người ta uống từ vòi được, mình đã cần thận lọc thêm màng 0.1micron, có thể là đủ để uống.

• Like
Hạng F
11/1/10
6.130
60.381
113
Sao ko đăng ký mấy công ty giao nước theo tháng luôn cho khỏe?

Mấy cái lọc đồ chơi này mau thay lắm
Nó giao lần chục bình ko có chổ để, hơn nữa cũng ko tiện bằng xách cái ly tới mở vòi uống. Cái bình nước của mình chỉ có 2 vòi nóng và lạnh, ko có vòi ko lạnh. Rất vô lý khi phải rót nước lạnh rồi pha nước nóng để uống.

• Love
Hạng D
6/8/16
2.420
18.298
113
Bọn Mỹ trắng nói với em rằng Nhật, Sing và các nước nhỏ có thể sống không cần lọc nước trong nhà chứ ngành này ở Mỹ thì còn sống khỏe trăm năm nữa. Lí do là dân Mỹ không thích sống chen chúc, nhà nước và đảng rất khó để xây nhà máy nước và mạng lưới dẫn nước khắp nơi.
Sinh Nhật gì mà uống nước từ vòi đều do có máy lọc dưới vòi ko.... :D

• Haha
Hạng F
11/1/10
6.130
60.381
113
Vike mà không sang chảnh bằng v+ :)
V+ thì phải chảnh rồi. Tuy nhiên mình thấy khó chấp nhận mấy cái thiết kế vô lý. Hồi trước mình có cái bình có 3 vòi, nóng, lạnh và ko. Đặc biệt vòi nước nóng khi cần bấm nút nó mới nấu, khoảng 1p. Nó hư rồi kiếm ko ra cái như vậy nữa. Giờ thì nước nóng lúc nào cũng nóng, mà mấy khi dùng tới, nó lại nguội, lại nấu. Vô lý.

• Like