Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Bittorrent với pihole cài qua docker hả bác? Bác có ảnh chụp config chỗ omv không cho em xin
Tí về tớ chụp cho, tớ cài trong docker thôi, chứ cái transmission nó cài trong plugin tớ thấy chạy không ổn lắm.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Gần đây mình có mua 2nd được con này, mới cài được bản của armbian của bác @cuibapvodanh.
Hiện tại bản nào ổn nhất để dùng stable hàng ngày hả các bác? Bác nào còn hướng dẫn cài pyload của bản trên không mình xin với?

Trang clone lại voz còn giữ lại 1 số dữ liệu của bài review Chainedbox của bác @Tuan565
Bài clone chưa đầy đủ (không có pyload) của bác cuibapvodanh: https://vozforum.org/threads/quick-...ia-re-cho-ca-nhan.246218/page-59#post-9849674
Chơi bản đầu của ông tuấn là stable nhất, còn bản của ông cuibap mình thấy nó cứ vớ vẩn kiểu như tay ngang sửa qua sửa lại chắp chắp vá vá vậy, muốn chơi kiểu đấy thì cài thuần bản bian rồi tự cài mấy cái khác cho nhanh, lỗi còn biết lỗi ở đâu

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Giờ muốn mua em này thì mua ở đâu được vậy các bác
Con này giờ khó kiếm rồi ai xài cũ ổn rồi thì cứ vất đó chứ chả vọc vạch gì, mua mới giờ thì ít
Có thể xem tạm qua con Phicomm N1 này thì nhiều rom hơn, có cả Android TV, EmuElec, CoreElec
Còn mua con này thì bên này bán rẻ này 90 tệ, bản cài sẵn Openwrt, về cài lại bt

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
Con này giờ khó kiếm rồi ai xài cũ ổn rồi thì cứ vất đó chứ chả vọc vạch gì, mua mới giờ thì ít
Có thể xem tạm qua con Phicomm N1 này thì nhiều rom hơn, có cả Android TV, EmuElec, CoreElec
Còn mua con này thì bên này bán rẻ này 90 tệ, bản cài sẵn Openwrt, về cài lại bt
Cụ thể là bản nào hả bác? Có lỗi gì cần fix không ạ? Mình đang xem qua webcache nhưng vẫn chưa rõ bản nào

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Em chào các thím
Hiện tại em đang được giao nhiệm vụ xây dựng hệ thống lưu trữ dữ liệu cho bộ môn, thuộc trường đại học em đang học
Yêu cầu như sau ạ:
  • Dữ liệu lưu trữ tầm 10TB, có khả năng nâng cấp thêm
  • Có khả năng quản lý user, phân quyền theo từng thư mục
  • Truy cập qua LAN và Internet
Em đang phân vân 2 phương án:
Phương án 1: NAS
Em chọn con Synology DS216, dung lượng 16TB (8x2). Em đang không biết là khi em sử dụng Internet trong trường, tức là em không được can thiệp gì vào modem, vậy thì em có gặp vấn đề gì khi cài đặt IP tĩnh cho con NAS này không ạ? Thím nào làm cái này rồi giải đáp giúp em với, chứ mua về mà nó trục trặc với Internet thì chết em
Phương án 2: Cloud Storage
Em tham khảo dịch vụ Cloud của Viettel thì thấy các yêu cầu về hệ thống ở trên đều được đáp ứng đủ, nhưng em chưa thấy review nên không biết chất lượng như thế nào. Với lại nếu chọn phương án này thì khi mất kết nối Internet, công việc sẽ delay mất (Đợt vừa rồi bộ môn em bị đứt dây mạng, không biết đứt ở đâu, muốn thay dây thì phải làm văn bản gửi lên bộ phận quản lý, đợi trường duyệt, cho người xuống kiểm tra, người kiểm tra về làm báo cáo, gửi lên trên, đợi duyệt, xuống sửa, mất 3 tháng mới có mạng các thím ạ)
Các thím thông não giúp em với, em cảm ơn các thím

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Em chào các thím
Hiện tại em đang được giao nhiệm vụ xây dựng hệ thống lưu trữ dữ liệu cho bộ môn, thuộc trường đại học em đang học
Yêu cầu như sau ạ:
Em chọn con Synology DS216, dung lượng 16TB (8x2). Em đang không biết là khi em sử dụng Internet trong trường, tức là em không được can thiệp gì vào modem, vậy thì em có gặp vấn đề gì khi cài đặt IP tĩnh cho con NAS này không ạ? Thím nào làm cái này rồi giải đáp giúp em với, chứ mua về mà nó trục trặc với Internet thì chết em
Em tham khảo dịch vụ Cloud của Viettel thì thấy các yêu cầu về hệ thống ở trên đều được đáp ứng đủ, nhưng em chưa thấy review nên không biết chất lượng như thế nào. Với lại nếu chọn phương án này thì khi mất kết nối Internet, công việc sẽ delay mất (Đợt vừa rồi bộ môn em bị đứt dây mạng, không biết đứt ở đâu, muốn thay dây thì phải làm văn bản gửi lên bộ phận quản lý, đợi trường duyệt, cho người xuống kiểm tra, người kiểm tra về làm báo cáo, gửi lên trên, đợi duyệt, xuống sửa, mất 3 tháng mới có mạng các thím ạ)
Không thấy nói gì về vấn đề an toàn dữ liệu (backup)?
Và quan trọng bạn xác định thể loại dữ liệu cần lưu trữ là loại nào đã? (Dữ liệu tĩnh, file office, tài liệu mật, phim ảnh, hay dữ liệu đổ về liên tục như database,vv...).
Phương án 1: Nếu hệ thống mạng không có áp dụng policy giới hạn access nào thì đặt IP tĩnh vô tư.
Phương án 2: Chưa dùng nên không rõ nhưng nếu cái quy trình kia không đổi thì mỗi khi có sự cố khóc nhé.

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Không thấy nói gì về vấn đề an toàn dữ liệu (backup)?
Và quan trọng bạn xác định thể loại dữ liệu cần lưu trữ là loại nào đã? (Dữ liệu tĩnh, file office, tài liệu mật, phim ảnh, hay dữ liệu đổ về liên tục như database,vv...).
Phương án 1: Nếu hệ thống mạng không có áp dụng policy giới hạn access nào thì đặt IP tĩnh vô tư.
Phương án 2: Chưa dùng nên không rõ nhưng nếu cái quy trình kia không đổi thì mỗi khi có sự cố khóc nhé.
Em cũng chưa để ý đến vấn đề backup mấy, may thím nhắc
Em chỉ lưu trữ file office, bản vẽ, ảnh, tài liệu riêng của bộ môn thôi ạ, dữ liệu không transfer liên tục đâu.
Em cũng không dám dùng đến phương án 2, chỉ khi phương án 1 không thể giải quyết em mới đành. Thế thì em vẫn làm theo phương án 1 vậy, nếu có vấn đề về IP thì chắc em phải xin kéo mạng riêng quá, quy trình cũng mất thêm vài tháng
Cảm ơn thím đã tư vấn

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Em chào các thím
Yêu cầu như sau ạ:
Mỗi cái đều có cái lợi riêng, theo mình vấn đề khi làm 1 giải pháp là chi phí, sau đó mới tính đến hiệu quả.
Sau đây là đánh giá theo hiểu biết của mình nhé, nếu có gì sai các # sau góp ý giùm:
1. Phương án 1:
  • Ưu: Đặt tại chỗ, tốc độ LAN cao nên khi xử lí dữ liệu nhanh. Chi phí trả 1 lần khi mua.
  • Nhược:
+ Các hệ thống khác không đảm bảo để hoạt động ổn định 24/24 như:
  • Mạng: Nếu dùng mạng chung của trường thì không đảm bảo khi ra ngoài internet truy cập được tốc độ tốt, do phải dùng chung, chưa kể rớt mạng hoặc người dùng nhiều, nghẽn mạng.
  • Nguồn: nếu chạy 24/24 thì cần nguồn ổn định, và có người xử lí khi xảy ra chập chạm, tránh gây cháy nổ nửa đêm.
  • Nhiệt độ: khi chạy thì hệ thống và các ổ cứng sẽ tỏa nhiệt liên tục, rất nóng, vì vậy cần đặt trong môi trường mát mẻ, không gian thoáng để tỏa nhiệt.
  • Tác động vật lí:Nếu đặt ở nơi thường xuyên có người ra vào thì rất dễ có những tác động ko tót đến hệ thống: nước, độ ẩm, chuột,....
+ Backup: bình thường ở đâu cũng vậy, ban đầu sử dụng thì sẽ rất ít dữ liệu quan trọng, nên chưa cần. Đến khi lên đến tầm 10TB thì lại phải cần, khi đó lại cần giải pháp, 1 là mua thêm, 2 là ko dc lưu dữ liệu quan trọng. Vì vậy phải xác định trước khi đầu tư.
2. Phương án 2:
- Ưu:
  • Đáp ứng được các nhược điểm trên
  • Mạng ổn định 24/24, có thể đi bất kì đâu cùng lấy dc dữ liệu.
  • Chỉ cần xài, không cần quan tâm hạ tầng hoặc sự cố ( có kĩ thuật xử lí hết)
  • Dữ liệu back up trên hạ tầng nhà cung cấp
- Nhược:
  • Tốn chi phí duy trì hàng tháng/năm.
  • Phụ truộc vào tốc độ của mạng của client truy cập (mạnh thì load nhanh, yếu thì load chậm)
Đó là 1 số ý kiến cá nhân vì mình tháy nó tiện dụng.
Mình ko seeder cho viettel nhưng nếu ở HCM mình sẽ giới thiệu bạn kinh doanh của Viettel IDC, đã từng làm việc với mình, bạn ấy sẽ tư vấn rõ hơn.

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Em chào các thím
Yêu cầu như sau ạ:
Cũng đang phân vân về hệ thống này, mình tính tự build, mà ko biết lựa giữa freenas hay synology fake hay 1 os nào khác. Rồi khoản hotswap bay với main, hdd, card raid nữa.

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Cũng đang phân vân về hệ thống này, mình tính tự build, mà ko biết lựa giữa freenas hay synology fake hay 1 os nào khác. Rồi khoản hotswap bay với main, hdd, card raid nữa.
Đằng nào cũng tự build dùng windows server 2019 cho dễ quản lý bác